ลานธรรมเสวนา: หลวงปู่เทพโลกอุดร พระอรหันต์ในดงลี้ลับ - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

หลวงปู่เทพโลกอุดร พระอรหันต์ในดงลี้ลับ มีใครบ้างที่เชื่อเรื่องนี้อย่างจริงจัง ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ถาวร ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 134
  • สมัคร: 10/08/2005

ตอบ: 06/09/2005 - 15:15

ผ่านมาไม่กี่ปีมานี้ จนถึงทุกวันนี้ ตามนิตยสารเกี่ยวกับพระสงฆ์องค์เจ้ามักจะมีเรื่องหลวงปู่เทพโลกอุดรปรากฎอยู่เสมอ ผู้คนให้ความเชื่อถือกันมาก บ้างก็ติดตามหาแทบพลิกแผ่นดิน พระสงฆ์องค์เณรหลายรูปก็เชื่อ ต่างก็สร้างรูปเหมือนไว้ในวัดของตนให้คนกราบไหว้บูชา ยิ่งชาวบ้านที่อ่านเรื่องเหล่านั้นต่างก็เชื่อกันอย่างจริงจัง
อยากถามท่านผู้รู้ทั้งหลายที่ท่องไปมาในเว็บไซด์นี้ เชื่อว่าเป็นเรื่องจริงหรือไม่ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้บ้าง โปรดเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
ผู้ที่ผมอยากให้ช่วยออกความเห็นที่สุดคือ คุณสาราณียธรรม คุณโจโจ้ คุณธง คุณดังตฤณ นอกนั้นก็ช่วย ๆ กันหน่อยครับ หลายความคิดเห็นน่าจะช่วยให้หูตาสว่างขึ้น
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   อังคาร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1118
  • สมัคร: 30/08/2005

ตอบ: 06/09/2005 - 16:00

ผมก็อยากทราบครับ หนังสือพระเก่าๆ มีลงเรื่องราวของท่านไว้มาก แต่หลังๆ ไม่ค่อยเห็น ไม่ทราบว่ามีครูบาอาจารย์ท่านไหนในปัจจุบันที่ยืนยันว่าได้พบท่านบ้างครับ
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตากวน ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 700
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 06/09/2005 - 16:31

ถ้าบอกว่า เคยเจอ จะเชื่อไหม?

ถ้าเชื่อ แล้ว ยังไงต่อครับ?

ท่านไม่ใช่อรหันต์หรอกครับ ท่านเป็นโพธิสัตว์

แล้วไงต่อละ :20:
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   wit ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • ตอบ: 6368
  • สมัคร: 30/06/2005

ตอบ: 06/09/2005 - 20:53

เชื่อว่าพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและได้อภิญญานั้นมีอยู่จริง แต่ที่แต่ละท่านได้ไปเจอกันนั้น ผมไม่แน่ใจว่าจะใช่รูปเดียวกันรึเปล่า(อาจจะเป็นคนละรูปกันก็ได้ครับเพียงแต่เห็นพระรูปไหนท่านมีอภิญญาหน่อย ก็คงจะเหมารวมเรียกท่านว่าหลวงปู่เทพโลกอุดรครับ)
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   วนรัตน์ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 1
  • สมัคร: 13/03/2005

ตอบ: 06/09/2005 - 23:08

กระผมเคารพนับถือหลวงพ่อรูปหนึ่งเป็นครูอาจาย์ ท่านเคยเล่าให้ฟังถึงหลวงปู่เทพโลกอุดรว่าเคยสนทนาธรรมกับท่านอยู่หลายครั้ง
หากมีผู้อยากทราบถึงเรื่องของหลวงปู่ท่าน กระผมจะไปขออนุญาตหลวงพ่อท่านก่อน และจะมาเล่าให้เพื่อนสมาชิกและผู้มีจิตศรัทธาได้ทราบตามที่ท่านอนุญาต
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   Thanpisit ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: รอยืนยันทางเมล์
  • ตอบ: 2
  • สมัคร: 22/08/2005

ตอบ: 06/09/2005 - 23:38

พระอาจารย์ของผมก็เคยเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านมีอยู่จริง
สิษฐ์
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ถาวร ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 07/09/2005 - 08:29

สาธุ สาธุ สาธุ คุณธง แล้วท่านอื่น ๆ มีความเห็นอย่างไรครับ
ผมว่าบางท่านอาจมีประสพการณ์ตรง ๆ กับเรื่องนี้ จะเป็นไปทางลบหรือบวกก็แล้วแต่ อยากให้นำมาเล่าสู่กันฟังบ้าง ของผมก็มี แต่ยังไม่เล่าตอนนี้ จะเล่าตอนกระทู้จะจบโน่นแหละ
หมายถึงเรื่องอะไรก็ได้ ใครก็ได้ ที่เกี่ยวข้องกับหลวงปู่โลกอุดร เล่าให้ฟังหน่อยครับ
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   สาราณียธรรม ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1433
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 07/09/2005 - 14:16

คุณถาวร ถามว่าอ้างอิง
ตามนิตยสารเกี่ยวกับพระสงฆ์องค์เจ้ามักจะมีเรื่องหลวงปู่เทพโลกอุดรปรากฎอยู่เสมอ  ผู้คนให้ความเชื่อถือกันมาก

--- แนะนำ
จัณฑาลสูตร

ดูกรภิกษุทั้งหลาย อุบาสกผู้ประกอบด้วยธรรม ๕ ประการ ย่อมเป็นอุบาสกแก้ว อุบาสกปทุม อุบาสกบุณฑริก ธรรม ๕ ประการเป็นไฉน คือ
--อุบาสกย่อมเป็นผู้มีศรัทธา ๑
--เป็นผู้มีศีล ๑
***--เป็นผู้ไม่ถือมงคลตื่นข่าว ๑
--ไม่แสวงหาเขตบุญภายนอกศาสนา ๑
--ทำการสนับสนุนในศาสนา ๑
ดูกรภิกษุทั้งหลาย อุบาสกผู้ประกอบด้วยธรรม ๕ ประการนี้แล เป็น อุบาสกแก้ว อุบาสกปทุม อุบาสกบุณฑริก ฯ
http://84000.org/tip...2&A=4798&Z=4811

ใน มังคลชาดก มีคาถา ไว้ว่า

*ผู้ใดไม่ถือมงคลตื่นข่าว* ไม่ถืออุกกาบาต
ไม่ถือความฝัน ไม่ถือลักษณะดีหรือชั่ว
ผู้นั้นชื่อว่าล่วงพ้นโทษแห่งการถือมงคลตื่นข่าว ครอบงำกิเลสเครื่องประกอบสัตว์ไว้ในภพที่เป็นคูกั้น ย่อมไม่กลับมาเกิดอีก.
http://84000.org/tip...=27&A=575&Z=579

===============================

เรื่องลี้ลับแบบนี้ อาจจะจริง หรืออาจจะไม่จริงก็ได้ เมื่อคุณถาวรเป็นอุบาสกในพระพุทธศาสนานี้แล้วควรทำกิจของอุบาสกอย่างถูกต้องตามนัยของจัณฑาลสูตร ตามพุทธโอวาทที่ผมให้ไว้แล้วด้านบนเถิด เพราะว่า
--- หลวงปู่เทพโลกอุดร มีจริง หรือ อาจจะไม่มีจริง
--- แต่ที่แน่นๆ คุณถาวร คุณต้องตายแน่นนอน นี่คือเรื่องจริงแท้แน่นนอน มิอาจจะปฏิเสธได้เลย

ดังนั้น คุณควรทำกิจธุระของตนโดยชอบเถิดนะครับ ธุระในพระพุทธศาสนานี้นั้น แบ่งเป็น ๒ ธุระ คือ
๑.คันถธุระ ธุระฝ่ายคัมภีร์, ธุระคือการเรียนพระคัมภีร์, การศึกษาปริยัติธรรม
๒. วิปัสสนาธุระ ธุระฝ่ายวิปัสสนา, ธุระด้านการเจริญวิปัสสนา, กิจพระศาสนาในด้านการบำเพ็ญวิปัสสนากรรมฐาน

ขอแนะนำคุณถาวร ในกิจธุระอันสมควรยิ่ง ดังในพระสูตรนี้ครับ

อักขณสูตร (บางส่วน)
...ชนเหล่าใด เกิดในมนุษยโลกแล้ว เมื่อพระตถาคตทรงประกาศสัทธรรม ไม่เข้าถึงขณะ ชนเหล่านั้นเชื่อว่าล่วงขณะชนเป็นอันมาก กล่าวเวลาที่เสียไปว่า กระทำอันตรายแก่ตน

พระตถาคตเจ้าเสด็จอุบัติขึ้นในโลก ในกาลบางครั้งบางคราวการที่
--พระตถาคตเจ้าเสด็จอุบัติขึ้นในโลก ๑
--การได้กำเนิดเป็นมนุษย์ ๑
--การแสดงสัทธรรม ๑
ที่จะพร้อมกันเข้าได้หาได้ยากในโลก ชนผู้ใคร่ต่อประโยชน์จึง ควรพยายามในกาลดังกล่าวมานั้น ที่ตนพอจะรู้จะเข้าใจสัทธรรมได้ อย่าล่วงเลยท่านทั้งหลายไปเสีย

เพราะบุคคลที่ ปล่อยเวลาให้ล่วงไปพากันยัดเยียดในนรก ย่อมเศร้าโศกอยู่ หากเขาจะไม่สำเร็จอริยมรรค อันเป็นธรรมตรงต่อสัทธรรมในโลกนี้ได้ เขาผู้มีประโยชน์อันล่วงเสียแล้ว จักเดือดร้อนสิ้นกาลนาน เหมือนพ่อค้าผู้ปล่อยให้ประโยชน์ล่วงไป เดือดร้อนอยู่ ฉะนั้น คนผู้ถูกอวิชชาหุ้มห่อไว้ พรากจากสัทธรรมจักเสวยแต่สงสาร คือ ชาติและมรณะสิ้นกาลนาน

ส่วนชนเหล่าใดได้อัตภาพเป็นมนุษย์แล้ว เมื่อพระตถาคตประกาศสัทธรรม ได้กระทำแล้ว จักกระทำ หรือกระทำอยู่ ตามพระดำรัสของพระศาสดา ชนเหล่านั้นชื่อว่าได้ประสบขณะคือ การประพฤติพรหมจรรย์อันยอดเยี่ยมในโลก ชนเหล่าใดดำเนินไปตามมรรคา ที่พระตถาคตเจ้าทรงประกาศแล้วสำรวมในศีลสังวรที่พระตถาคตเจ้าผู้มีจักษุเป็นเผ่าพันธุ์แห่งพระอาทิตย์ ทรงแสดงแล้ว คุ้มครองอินทรีย์ มีสติทุกเมื่อ ไม่ชุ่มด้วยกิเลส ตัดอนุสัยทั้งปวงอันแล่นไปตามกระแสบ่วงมาร ชนเหล่านั้นแล บรรลุความสิ้นอาสวะถึงฝั่ง คือ นิพพานในโลกแล้ว ฯ

http://84000.org/tip...php?B=23&A=4639

*เมื่อรู้เป้าหมายแล้ว ควรเร่งกระทำตามเป้าหมายตนให้สำเร็จผล*
[img]http://upic.me/i/f4/enbayyi1.gif[/img]
[color="#000000"][size="4"]ทานที่มีผลมาก มีอานิสงส์มาก(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color] http://84000.org/tipitaka/book/bookpn01.html

[color="#000000"][size="4"]ศีลเป็นอาภรณ์อันประเสริฐ(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn02.html

[color="#000000"][size="4"]เป็นมนุษย์นี้แสนยาก(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn03.html

[color="#000000"][size="4"]ใครลิขิตชีวิตเรา(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn04.html

[color="#000000"][size="4"]อยู่ด้วยความรัก(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn07.html

[color="#000000"][size="4"]ชีวิตนี้น้อยนัก(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn05.html

[color="#000000"][size="4"]ดับร้อน(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size])[/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn08.php

[color="#000000"][size="4"]สิ่งที่เป็นมงคล(มงคล ๓๘ )(อ.ประณีต ก้องสมุทร)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/bookpn06.html

[color="#000000"][size="4"]นานาปัญหา ๕๑ ข้อ(คณะสหายธรรม)[/size][/color]http://84000.org/tipitaka/book/nana.php

[color="#000000"][size="4"]ปฏิบัติธรรมวัดผลอย่างไร “ปฏิบัติธรรมให้ถูกทาง”(ประยุทธ์ ปยุตฺโต)[/size][/color] http://www.dharma-gateway.com/monk/preach/lp-prayuth/lp-prayuth-01.htm

[size="4"]Everything we hear is an opinion, not a fact. Everything we see is a perspective, not the truth.[b]Marcus Aurelius[/b] [/size]
[img]http://upic.me/i/fj/thelordbuddha22.gif[/img]----[img]http://upic.me/i/3w/lordteach.gif[/img]
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   ถาวร ไอคอน

• ตอบ 100+

ตอบ: 11/09/2005 - 02:08

คุณสาราณียธรรมครับ ผมถามว่าใครมีประสพการณ์เกี่ยวกับหลวงปู่โลกอุดรช่วยเล่าให้ฟังหน่อย ไม่ได้ให้ท่านนำพระสูตรมาอ้างนะครับ ถ้าไม่รู้ก็ไม่ต้องตอบ ถ้าไม่เห็นก็ไม่ต้องออกความเห็น การออกความเห็นบางอย่างไม่ออกเสียดีกว่าครับ เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องปฏิบัติทางจิต ไม่ใช่เรื่องที่เป็นสาระอะไรมากมายนัก แต่เป็นการหยั่งความคิดเห็นและประสพการณ์ของชาวพุทธเราที่มีต่อเรื่องที่แตกตื่นบางเรื่อง ดังนั้นการแสดงความคิดเห็นควรให้ตรงประเดน
ความจริงผมก็นับถือท่านนะ เห็นแสดงพระสูตรได้ตรงดี แต่ก็ติงกันบ้างเล็กน้อยอย่าโกรธกัน เพราะเป็นธรรมดาของปุถุชนครับ มันเหลิงกันได้
0

#9 sitha

• กลุ่ม: ผู้เยี่ยมชม

ตอบ: 11/09/2005 - 11:51

พระพุทธเจ้าสอนให้รู้ถึง"กาลามสูตร" หมายถึงให้ไปพ้นจากความเชื่อ แต่ให้พิจารณาด้วยเหตุด้วยผล เพราะเรื่องราวจะเป็นตัวสนับสนุนความเชื่อ ถ้าผู้ใดที่ตกอยู่ในความเชื่อดังกล่าว ผู้นั้นก็ตกอยู่ในอวิชชา
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   รณกร ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 320
  • สมัคร: 12/07/2005

ตอบ: 11/09/2005 - 14:09

คุณ ถาวร ครับ ในความคิดเห็น สวนตัว และ จากเหตุการณ์ บางเรื่อง ผมคนนึ่งแหละที่เชื่อว่า ท่านมีจริง

ขอออกความคิดเห็น เพื่อเป็น การลงคะแนน ว่าเชื่อครับ เท่านั้น
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   สิทธิมงคล ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 67
  • สมัคร: 19/06/2004

ตอบ: 12/09/2005 - 11:26

คุณถาวร คุณวัฏฐ์ วงศ์อินทร์ ครับ ผมเชื่ออย่างไม่มีข้อสงสัยเลยครับ หลวงปู่เทพโลกอุดร พระอรหันต์ในดงลี้ลับ มีตัวตนจริงๆครับ และแน่นอนที่สุด เป็นความเชื่อส่วนตัวนะครับ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   สิทธิมงคล ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 13/09/2005 - 08:47

ท่านเป็นพระอรหันต์ทีในอดีตปรารถนาเป็นพระโพธิสัตว์ เป็นพระอรหันต์ที่ทรงฤทธิ์มากครับ แบบปฏิสัมภิทาญาณ 4 เปลี่ยนความปรารถนาจากพระโพธิสัตว์สำเร็จเป็นพระอรหันต์เมื่อประมาณ 500 กว่าปีมานี้เอง ท่านทรงกายหยาบยังฉันอาหารอยู่ครับ และฉันอาหารอาทิตย์ละครั้ง เฉพาะวันพระเท่านั้นครับ แต่ต้องเป็นผลไม้ ไม่รับอาหารคาวและเงิน อายุของท่านจะอยู่ได้ 1 กัปครับ นอกจากท่านเบื่อหน่ายจะทิ้งขันธ์ไปก่อน ท่านมีหน้าที่ที่ยิ่งใหญ่ต่อพระศาสนา ผู้ที่เป็นศิษย์ท่านในอดีตที่ผ่านมาในชาติก่อนๆและระลึกได้จะถวายอาหารให้ท่านก็ไม่มีปัญหาครับ สามารถถวายได้ก่อน 11.00 น ของวันพระ การจะรับของถวายหรือไม่เป้นเรื่องของท่าน ท่านเคยปรากฎให้บรรดาศิษย์ได้พบที่วัดเทพนิมิต บ้านหนองพอกใหญ่ จ.สกลนคร พร้อมกับฤษีในหิมพานครับ ผมก็เคยได้พบครับ เพราะท่านเคยอธิฐานจิตในชาติที่เกิดมาเป็นมนุษย์ในชาตินั้นว่า ในอีก 1000 ปี ขอให้บรรดาศิษย์ที่ได้เกิดมาในชาตินั้นได้มาพบกัน ณ.ที่นั้น ส่วนสาเหตุที่ท่านไม่ปรากฎให้บุคคลทั่วไปได้พบเห็น เพราะท่านมีลูกศิษย์ทั่วประเทศที่เป็นมนุษย์อยู่จำนวนมากครับรวมทั้งผู้ที่ไปเกิดเป็นฤษี ในป่าหิมพานด้วย และมีกฏในการปฏิบัติตนในการทรงกายหยาบในโลกครับ ท่านไม่ได้ขึ้นไปอยู่ในสวรรค์ ท่านอยู่ในโลกมนุษย์นี้ นอกจากวันสำคัญทางพระศาสนาเท่านั้น จึงจะขึ้นไป กายหยาบอยู่ที่ จ.เชียงใหม่ครับ ตรงไหนไม่ต้องไปหา อีกอย่างเป็นเพราะมนุษย์ปัจจุบันขาดความเชื่อ จะดูถูกท่านทำให้เกิดกรรมที่ไม่ดีกับมนุษย์เหล่านั้นครับ ที่สำคัญคือ จำเป้นต้องปิดบังตนเพระหน้าที่ยิ่งใหญ่เปิดเผยไม่ได้ เพราะมีศัตรูของโลกอยู่ด้วย จึงจำเป็นต้องปกปิดตัวตนไม่ใช่แบบที่คนบางคนพูดกล่าวหาท่านครับ ท่านจะเมตตาสั่งสอนศิษย์ของท่านในอดีตกาล และประพฤติปฏิบัติแนวทางเดียวกับท่านครับ และผู้ที่อยู่ในเส้นทางกรรมของท่านในอดีต ผู้ที่ทราบเรื่องนี้แล้วขออย่าได้ดูถูกดูหมิ่นจะเกิดกรรมขึ้น ทำให้การปฏิบัติธรรมล่าช้าต่อไปอีกนะครับ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   วิริยาธิก ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 38
  • สมัคร: 27/07/2005

ตอบ: 13/09/2005 - 11:19

อ้างอิง
เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องปฏิบัติทางจิต  ไม่ใช่เรื่องที่เป็นสาระอะไรมากมายนัก

ครับถ้าถือตามที่ว่ามานี้ผมก็พอจะมีความเห็นครับ

...มีพระอีกรูปหนึ่งที่การดำรงอยู่เป็นปริศนาเช่นเดียวกับหลวงปู่โลกอุดร ก็คือพระอุปคุตครับ แต่พระอุปคุตนี่หลวงปู่บุดดา ถาวโรท่านกล่าวออกมาอย่างอาจหาญเลยครับว่าท่านยังอยู่ และผมเชื่อหลวงปู่บุดดานะ
...แต่หลวงปู่โลกอุดรนี่ดูเหมือนยังไม่มีพระอรหันต์ท่านไหนกล่าวว่าท่านมีตัวตนจริงนะครับ แต่ผมก็เชื่อว่าท่านมีตัวตนจริงนะ

...การดำรงอยู่ของหลวงปู่โลกอุดร ยังไม่น่าจะเป็นพระอรหันต์เพราะยังตั้งอยู่ได้ในวัฏฏะสงสารด้วยคำมั่นสัญญา และก็ไม่น่าจะเป็นพระโพธิสัตว์ เพราะกำลังของโพธิสัตว์ไม่น่าจะพอที่จะตั้งอยู่ข้ามกาลเวลาขนาดนี้(ธรรมดาโพธิสัตว์ต้องมาเกิดเพื่อสร้างบารมีนะ ไม่ใช่ไม่ยอมเกิดเพื่อสร้างบารมีครับ)
...การดำรงอยู่ของหลวงปู่โลกอุดรน่าจะอยู่ในระดับพระอนาคามีนะครับผมว่า ไม่น่าจะน้อยกว่านี้ และไม่อาจมากกว่านี้

...ดีไม่ดีไม่แน่นักหลวงปู่โลกอุดรอาจจะเป็นองค์เดียวกับพระอุปคุตก็ได้นะครับ เพราะสองท่านนี้มีอะไรแปลกๆไปในแนวทางเดียวกัน เช่นรับคำสัญญาอะไรบางอย่างเพื่อรักษาพระพุทธศาสนาเป็นต้น
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   สิทธิมงคล ไอคอน

• ตอบไม่มาก

ตอบ: 13/09/2005 - 14:12

การนำเอาประวัติท่านมาพูดนั้น คุณไม่ต้องไปหาผู้มีประสพการณ์ตรงที่ไหนหรอกครับ เพราะตัวท่านไม่ปรารถนาจะให้ใครรู้จักท่าน เวลาไปอบรมสั่งสอนลูกศิษย์ ท่านจะไปปรากฏในนิมิตผู้ที่เจริญสมาธิและแนะแนวทางให้ ส่วนมากเป็นสงเคราะห์ญาติในอดีตและลูกศิษย์ที่ชอบในการบำเพ็ญทางฤทธิ์ครับ ชื่อเสียงท่านเป็นของสมมุติที่ผู้ที่พบเห็นตั้งให้เท่านั้น ท่านไม่ยึดติดแล้วไม่มีชื่อ และเวลาพบญาติหรือลูกศิษย์ จะปรากฏกายเป็นหลายรูปแบบที่ไม่ซ้ำกัน แม้แต่รูปที่เห็นอยู่ในภาพนั้นก็ไม่ใช่ตัวจริงครับ คล้ายๆเท่านั้น เหตุผลอย่างที่บอกไปแล้วครับ ท่านมีภารกิจที่ต้องทำมากมาย โดยเฉพาะเรื่องต่างๆที่จะเกิดขึ้นกับโลกด้วยความกรุณาต่อสรรพสัตว์ อย่าลืมว่าท่านยังไม่ทิ้งขันธ์ อาศัยอิทธิบาท 4 ดำรงค์อยู่ เราเรียกท่านว่า ปู่เทพโลกอุดรครับ ไม่มีหลวงข้างหน้า ผมเป็นลูกศิษย์ท่านคนหนึ่งครับ ชอบในอิทธิฤทธิ์ ในอดีตเพราะกรรมที่ผมไปดูถูกดูหมิ่นพระอรหันต์ ที่สำเร็จแบบปัญญาวิมุตติในอดีตชาติด้วยความเห็นผิด ผมจึงต้องใช้หนี้กรรมที่ในนรกและต้องเรียนรู้ธรรมที่จะสำเร็จแบบปํญญาวิมุตติที่นี่ และพบคุณที่นี่ด้วย หลังจากที่ปู่ได้ปรากฏให้บรรดาลูกศิษย์ได้พบเห็นแล้ว ทำให้เกิดเสียงเลื่องลือไปอย่างกว้างขวาง ไม่เป็นผลดีกับตัวท่านครับ เหนือท่านยังมีอาจารย์ และเหนืออาจารย์ยังมีอาจารย์ของอาจารย์ ปัจจุบันจึงไม่มีลูกศิษย์คนไหนได้พบท่านอีก แต่ ท่านไม่ได้ไปไหน แต่ต้องอยู่ในกฎเกณฑ์ที่มีอยู่ร่วมกัน ตามเหตุผลที่ผมกล่าวมาแล้วครับ ประวัติท่านมีอยู่มากมายถูกบ้างผิดบ้าง รู้ไม่จริงก็มาก สิ่งที่ผมกังวลคือการนำท่านไปวิจารณ์ในทางที่เสียหายเหมือนบางท่านทำมาแล้ว และคำถามสงสัยมากมายที่ไม่รู้จักจบ นี่เป็นกรรมที่ทำกับพระศาสนาที่ต้องรับกรรม แม้ผู้เป็นเจ้ากรรมจะอโหสิกรรมให้แล้ว เหมือนอย่างพระเทวทัตไงครับ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   อิทธิคุณ ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 14
  • สมัคร: 21/01/2006

ตอบ: 30/11/2006 - 20:11

ประวัติบางส่วนของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร
ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ผู้เขียน
ลิขสิทธิ์ท่านอาจาย์ประถม อาจสาคร

http://www.palungjit...t=22445&page=79

บุคลิกภาพและจริตแห่งพระโลกอุดร

พระโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ท่านไม่ใช่คนไทยเป็นชาวเนปาลแต่ละองค์มีจริตและบุคลิกภาพแตกต่างกันผู้ที่อวดรู้เห็นยากที่จะเข้าใจได้ว่าเป็นพระโลกอุดรองค์ไหนดีไม่ดีไปพบหลวงปู่แจ้งฌานว่าที่พระโลกอุดรเข้าก็อาจเป็นได้หลวงปู่ท่านนี้ได้อภิญญาโลกีย์และเป็นพระสำเร็จชอบท่องเที่ยวไปทุกหนทุกแห่งนอกจากท่านอภิชิโตภิกขุแล้วยากที่ผู้อื่นจะดูออกท่านอภิชิโตมักจะสัพยอกครูฝึกว่า“นี่คนหรือผีกันแน่เห็นมากี่สิบปีร่างกายก็คงเดิมไม่แปรเปลี่ยน" สมัยยังมีการใช้รถราง บางครั้งก็จ๊ะเอ๋กันในรถก็ยังเคยถามท่านอภิชิโตว่าตามที่เขาลือกันว่าหลวงปู่สุขวัดปากคลองและหลวงพ่อเงินวัดบางคลานซึ่งเป็นสานุศิษย์สายโลกอุดรไม่มรณะภาพจริงอาจารย์เคยพบบ้างไหมท่านตอบว่าไม่เคยพบเป็นอันแสดงว่าสายของพระโลกอุดรมีอยู่หลายสายด้วยกันและยังแยกออกเป็นสายในดงและสายนอกดงสายในดงคือไปศึกษาความรู้จากองค์ท่านสายนอกดงนำมาสอนกันสืบต่อไปอาจเป็นทั้งฆราวาสและบรรพชิตเช่นอาจารย์พัวแก้วพลอย อาจารย์ฉลอง เมืองแก้ว อาจารย์ชมสุคันธรัตเป็นต้นพยายามศึกษาให้แตกฉานนะครับอย่าเขียนเรื่องเรื่อยเปื่อยจะเป็นบาปหลวงปู่ท่านเคยตำหนิว่ามีชายแก่นำชื่อท่านไปขายถามว่าเป็นตัวผมหรือเปล่าท่านว่าไม่ใช่ ที่ผมทำไปนั้นถูกต้องแล้ว
องค์ที่หนึ่งพระอุตรเถระหรือหลวงปู่ใหญ่ คือบรมครูเทพโลกอุดรลักษณะรูปร่างสันทัดผิวกายค่อนข้างดำคล้ำจึงมีฉายาว่า “หลวงพ่อดำ” มีจิตเยี่ยงพระโพธิสัตว์เจ้าบรรลุอภิญญาหกแ่ต่ในบทสวดกล่าวว่าเตวิชโชคือวิชชาสามซึ่งไม่น่าจะเกี่ยวกับปฏิสัมภิทาญาณแต่ในบทสวดก็กล่าวว่าท่านบรรลุซึ่งปฏิสัมภิทาญานเช่นกันท่านได้วางหลักสูตรในการฝึกสมาธิซึ่งเรียกว่า“วิทยาศาตร์ทางใจ” มิใช่วิชาไสยศาสตร ์และมิใช่มายากลศิษย์ในดงนอกดงสามารถแปรธาตุได้เช่นหลวงพ่อเงิน วัดบางคลาน หลวงพ่อปานวัดคลองด่านหลวงปู่สุขวัดปากคลองท่านอภิชิโตภิกขุอาจารย์พัวแก้วพลอยอาจารย์ฉลองเมืองแก้วหลวงพ่อแช่มวัดตาก้อง ฯลฯเป็นต้นท่านเชี่ยวชาญในวิชาแพทย์ท่านเชี่ยวชาญในวิชาแพทย์และเภสัชกรรมใจดีประกอบด้วยเมตตามีอารมณ์ขันหากจะกล่าวถึงหัวหน้าคณะพระธรรมฑูตซึ่งเดินทางมาเผยแพร่พระพุทธศาสนายังสุวรรณภูมิแหลมทองคงได้แก่พระโสณเถระซึ่งท่านเป็นน้องชาย ซึ่งเป็นน้องชายพระอุตรแต่บรรลุอรหันต์ก่อนพี่ชายบทบาทของพระอุตรเถระจึงไม่ค่อยมีปรากฏและพระโสณเถระก็บรรลุปฏิสัมภิทาญาณเช่นกันมิฉะนั้นจะสอนศาสนาแก่คนต่างชาติได้อย่างไรปฏิสัมภิทาญาณสี่มีดังนี้
1. อัตถปฏิสัมภิทาคือความแตกฉานในอรรถเข้าใจถืออธิบายอรรถแห่งภาษิตให้พิศดาร และ เข้าใจคาดคะเนล่วงหน้าถึงผลอันจักมีเข้าใจผล
2. ธรรมปฏิสัมภิทาคือความแตกฉานในธรรมเข้าใจถือเอาใจความแห่งอธิบายนั้น ๆตั้งเป็นกระทู้หรือหัวข้อขึ้นได้สาวเหตุในหนหลังให้เข้าใจเหตุ
3. นิรุตติปฏิสัมภิทาคือความแตกฉานในภาษาและรู้จักใช้ถ้อยคำตลอดจนรู้ถึงภาษาต่างประเทศ
4. ปฏิภาณสัมภิทาความแตกฉานในปฏิภาณมีไหวพริบเข้าใจทำให้สบเหมาะในทันทีหรือในเมื่อเหตุเกิดขึ้นโดยฉุกเฉินหรือกล่าวตอบโต้ได้ทันท่วงที
ท่านมีสภาวะจิตที่รวดเร็วมากเพียงนึกถึงท่านท่านจะบอกให้นิมิต "เมื่อเจ้าต้องการพบเรา เราก็มาเรามาจากทางไกลด้วยความรวดเร็วยิ่งในการตรวจพพิมพ์ของท่านซึ่งผมก็ไม่ทราบว่าท่านเป็นบรมครูพระเทพโลกอุดรท่านอภิชิโตภิกขุมอบให้เป็นสมบัติบอกว่าอาจารย์ท่านคือหลวงปู่ดำเสกให้เคยทดลองให้ท่านอาจารย์วิเชียรคำไสสว่างชีปะขาวผู้ทรงคุณกำหนดจิตดูท่านอาจารย์บอกว่าพระนี้ว่องไวและรวดเร็วยิ่งต่อมาเพื่อเป็นการพิสูจน์ทดสอบได้นำพระพิมพ์ที่ว่านำไปตรวจสอบกับพระพิมพ์โลกอุดรกรุวังหน้าปรากฏว่าเหมื่อนกันทุกประการ
องค์ที่สองพระโสณเถระหรือหลวงปู่ตีนโต รูปกายสูงใหญ่ผิวดำทรงคุณสมบัติเช่นองค์ที่หนึ่งเว้นวิชาแพทยใจดี
เยือกเย็นประกอบด้วยเมตตาธรรมชอบผาดโผนเหินฟ้านภาลัยโขดเขินเนินไศลเป็นที่สัญจร
องค์ที่สามพระมูนียะหรือพระอิเกสาโร หลวงปู่โพรงโพหลวงปู่เดินหนล้วนเป็นองค์เดียวกันมีบุคลิกภาพอันสง่างามปรากฏตามภาพซึ่งใช้บูชากันอยู่ในปัจจุบันเชี่ยวชาญในวิชาแปรธาตุเป็นผู้คงแก่เรียนชอบเจริญอศุภกรรมฐาน 10 มักสร้างรูปบูชาเป็นโครงกระดูกพูดน้อยค่อนข้างเคร่งขรึมคล้ายดุแต่ก็ไม่ดุเป็นอาจารย์หลวงพ่อเงินบางคลาน หลวงปู่สุขวัดปากคลองห่มจีวรสีหมองคล้ำหากปรากฏภาพในนิมิตมักจะปรากฏเส้นเกสายาวจรดเอวทีเดียวแสดงว่า “อิเกสาโร” (เกสาแปลว่าเส้นผม)ท่านมีบทบาทไม่น้อยตามความรู้สึกน่าจะมีบทบาทมากกว่าองค์อื่นๆด้วยซ้ำไป
องค์ที่สี่พระณานียะฉายาหลวงปู่ขรัวขี้เถ้าเป็นพระอาจารย์ของหลวงพ่อแช่มวัดตาก้องจังหวัดนครปฐมท่านมีรูปกายค่อนข้างสูงใหญ่ขนตาดกยาวแปลกกว่าองค์อื่นมีอำนาจ แต่ขี้เล่นใจดีนิมิตไม่แน่นอนอาจเป็นรูปพระภิกษุ ท่านจะชื่ออะไรไม่ทราบแต่แปรธาตุเสกใบมะม่วงเป็นกบนำพร่ายำเลี้ยงสานุศิษย์เลยเรียกกันว่าหลวงพ่อกบท่านมาสร้างบารมีต่อปริศนาธรรมคือขรัวขี้เถ้าเผาแหลกมีอะไรเผาหมด แบบเถ้าสู่เถ้าผงคลีสู่ผงคลีดินจะใหญ่สักปานใดมันก็ไม่พ้นจากความเป็นขี้เถ้าหรอกที่สุดก็มรณะภาพและศิษย์นำใส่โลงศพรอวันเผาหลวงปู่เกิดหายไปไร้ร่องรอยเลยไม่มีการฌาปนกิจศพ
องค์ที่ห้าพระภูริยะหลวงปู่หน้าปานบางคนก็เรียกท่านว่าหลวงปู่แก้มแดงเคยเรียนถามท่านอภิชิโตภิกษุท่านบอกว่าขรัวหน้าปานองค์นี้สำเร็จปรอทล่องหนย่นทางเก่งถ้าท่านเอาลูกปรอทอมทางซึกซ้ายแก้มซ้ายจะแดงถ้าเปลี่ยนเป็นอมทางแก้มขวาทางด้านขวาจะแดงจึงเกิดถกเถียงกันไม่รู้จบท่านเป็นสหธรรมิกกับหลวงปู่ขรัวขี้เถ้ามาสร้างเสริมบารมีในระยะเวลาเดียวกันโดยอาศัยร่างท่านมหาชวนหรือหลวงพ่อโอภาสีแห่งอาศรมบางมดท่านเป็นภิกษุทรงศีลเมื่อมีผู้ซักถามท่านก็บอกตามตรงว่าพระมหาชวนได้ตายไปแล้วอาตมาเป็นพระสำเร็จมาอาศัยร่างสร้างบารมีต่อ

.
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   คนโคราช ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 307
  • สมัคร: 07/12/2004

ตอบ: 30/11/2006 - 21:28

ขอแสดงความเห็น และ เล่าประสพการณ์ที่ไปกราบพระอริยะเจ้านะครับ

เมื่อ 5-6 ปี ก่อนผมมีโอกาสได้ไปกราบพระอริยะเจ้าที่จังหวัดอยุธยาวัดแรกคือวัดญาณเสน กราบองค์หลวงปู่ชื้น ท่านบอกให้ผมนวดน้ำมันให้ท่าน ผมก็ทำตามความประสงค์ของท่านด้วยความเต็มใจ จะมีสักกี่คนละครับที่พระสงฆ์ที่หลวงปู่ดู่วัดสะแกบอกว่าถ้าท่านไม่อยู่ให้ไปกราบหลวงปู่ชื้น มาบอกให้ผมทำความดีกับท่าน ผมนวดให้ท่านสักพัก

ท่านก็ถามผมว่า มาจากไหนละ

ผมบอกว่า ผมมาจากโคราชครับหลวงปู่

ท่านถามว่า ที่โคราชมีใบไม้ที่บนใบมีสีแดง และใต้ใบเป็นสีเขียวไหม

ผมตอบว่า ผมไม่รู้จักครับหลวงปู่ ไม่ทราบว่าหลวงปู่ต้องการไปทำอะไรหรือครับ

ท่านตอบ จะเอาไปฆ่าปรอท จะเหาะไปเที่ยวป่าหิมพาน

สักพักท่านก็กล่าวถึงหลวงปู่กองวัดสระมณฑล ในทำนองว่าหลวงปู่เทพโลกอุดรท่านพาหลวงปู่กองไปเที่ยวป่าหิมพาน ท่านจะไปบ้าง
หลังจากที่ผมนวดน้ำมันให้หลวงปู่ชื้นเสร็จลูกศิษย์ท่านบอกว่าขอให้ท่านพักผ่อน ผมจึงลากลับโดยบูชาพระเครื่องของท่านไปจำนวนหนึ่งเพื่อเป็นที่ระลึกถึงท่าน และร่วมทำบุญกับท่านไปในตัว ออกจากวัดญาณเสนผมก็เดินทางไปวัดสระมณฑลต่อซึ่งก็อยู่ห่างกันไม่ไกลนัก วัดนี้อยู่ท่ามกลางชุมชน โบสถ์อยู่หลังเดียวเท่าที่เห็นเห็นหลวงปู่กองท่านจำพรรษาอยู่เพียงองค์เดียว มีโยมที่เป็นผู้หญิงคนหนึ่งคอยดูเเล หลวงปู่กองท่านอายุเกินร้อยปีครับน่าจะ106 ปีเห็นจะได้(ถ้าจำไม่ผิดนะ)

ด้วยความสงสัยผมจึงถามโยมว่าทำไหมหลวงปู่ถึงมาจำวัดที่นี่ครับ

โยมตอบ หลวงปู่เทพโลกอุดรท่านให้มาดูแลที่นี่ เพราะที่นี่เป็นวัดเก่ามีความสำคัญ ตั้งแต่สมัยอยุธยา
โยมยังเล่าให้ฟังถึงความอัศจรรย์ของหลวงปู่เทพโลกอุดรว่า มีครั้งหนึ่ง มีการจัดงานสมโภชน์รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่เทพโลกอุดร แต่ไม่สามารถนำรูปหล่อองค์ดังกล่าวเข้ามาในโบสถ์ได้ ทำยังไงก็ไม่ได้ เพราะรูปหล่อใหญ่กว่าประตูมาก เมื่อศิษยานุศิษย์เรียนถามหลวงปู่กอง ท่านก็บอกว่า วางไว้หน้าโบสถ์นั้นแหละเดี๋ยวท่านก็เข้ามาเอง พอรุ่งขึ้นรูปหล่อหลวงปู่เทพโลกอุดรองค์ดังกล่าวก็เข้ามาอยู่ในโบสถ์ได้เองโดยไม่มีใครรู้ใครเห็นเลย น่าแปลกจริง

ก่อนผมกลับหลวงปู่กองท่านเมตตาจารที่หัวให้ผม เพื่อเป็นสิริมงคลหรืออะไรสักอย่างไม่แน่ใจ สงสัยผมจะเป้นคนที่ดื่อมากกระมัง ตอนไปหาหลวงคูณก็ครั้งนึงเพื่อนๆโดนตีเบาๆ พอถึงคราวผมท่านล่อซะผมมึนเลย หลวงปู่กองท่านยังให้ของอีกหลายอย่างครบประมาณ 3 อย่าง มีพระเครื่องของหลวงปูเทพโลกอุดร 2 องค์ แล้วก็ลูกอมหรืออะไรสักอย่างอันนี้ผมไม่รู้เพราะเพื่อนเอาไป อีกอันเพื่อนก็เอาไป

หลวงปู่ชื้นและหลวงปู่กองท่านเปี่ยมด้วยเมตตามาก ผมรู้สึกได้....และแน่นอนพระที่เปรี่ยมไปด้วยเมตตาขนาดนี้สิ่งที่ท่านบอก สอน แนะนำต้องเป็นเรื่องจริง ผมจึงเชื่อว่าองค์หลวงปู่เทพโลกอุดรต้องเป็นเรื่องจริง และเรื่องที่หลวงปู่กองไปเที่ยวป่าหิมพานกับหลวงปู่เทพโลกอุดรก็ต้องเป็นเรื่องจริง และเรื่องปรอทสำเร็จก็ต้องเป้นเรื่องที่มีจริง
download หนังสือทิพยอำนาจ http://www.uploadfile.biz/file/?i=IDEXMEIEMIMDID

download หนังสือหลักการและวิธีการสูงสุดของพระพุทธศาสนา http://www.uploadfile.biz/file/?i=IDEXMEIEMIMZEH
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   พอแล้ว ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1880
  • สมัคร: 18/10/2006

ตอบ: 01/12/2006 - 11:30

เคยได้ยินว่าหลวงปู่ท่านคือ พระอุตรเถระ 1ในพระอรหันต์ธรรมฑูต สายสุวรรณภูมิ ที่พระเจ้าจักรพรรดิ์อโศกมหาราช ส่งมาเผยแผ่พระพุทธศาสนา มีใครเคยได้ยินอย่างนี้บ้างไหมครับ
คนเราล้วน ดิ้นรน เพื่อสิ่งที่ต้องทิ้ง

บางคนทำสิ่งที่ไม่เป็นแก่นสารสาระ ได้ไร้สาระที่สุด
แต่บางคนก็สามารถใช้สิ่งอันไร้แก่นสาร สาระนี้
ได้เป็นสาระเกิดประโยชน์สูงสุด คือได้ มรรค ผล นิพพาน

ธรรมะ หาได้ในกายยาววา หนาคืบ กว้างศอกนี้แล
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   sushi ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 812
  • สมัคร: 28/08/2006

ตอบ: 02/12/2006 - 01:12

เคยอ่านมา
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปุกปุย ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 624
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 02/12/2006 - 12:24

:09: ปฏิบัติหรืออธิฐานจิตอย่างไร จึงจะได้รับเมตตาธรรมจากท่าน โดยเฉพาะเป็นหญิงด้วยคะ คุณสิทธิมงคล :09:
0

คำตอบต่อไป: มุก - คเวสโก - อิทธิคุณ - ทั่นยาย - ใบโพธิ์ - ธรรมดามาก - วัฏฐ์ วงศ์อินทร์ - นายโจโจ้ - ถาวร - เอกวีร์ - ระนาด - นายนก - wit - ประสกใต้โพธิ์ - อนิสา - ake -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ