ลานธรรมเสวนา: ต้องร่วมงานกับคนที่เกลียดเรา ทำอย่างไรดี - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ต้องร่วมงานกับคนที่เกลียดเรา ทำอย่างไรดี ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   แพแดง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 4
  • สมัคร: 11/03/2005

ตอบ: 13/05/2005 - 15:47

มีความจำเป็นที่ต้องร่วมงานกับคนที่เกลียดเรา และแสดงให้รู้อย่างชัดแจ้งว่าไม่ชอบหน้าเรามากๆ ควรทำอย่างไรดีคะ

พยามยามทำใจแล้ว แต่เวลาต้องเจอหน้ากัน เห็นอาการของเค้าแล้ว รู้สึกหดหู่มากเลยค่ะ และกดดันที่จะต้องเผชิญหน้ากันด้วย

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   เพียงธาร ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 856
  • สมัคร: 12/04/2005

ตอบ: 13/05/2005 - 19:47

อ้างอิง
ผมว่าคนเกลียดเรา และ แสดงตนว่าเกลียดเรา เป็นคนที่น่าคบหานะครับ เพราะเค้าจริงใจ
คนที่เกลียดเรา และ ไม่แสดงอะไรเลยนี่สิ หรือทำเป็นรักเราซะอีก น่ากลัวกว่าร้อยพันเท่านัก

เห็นด้วยค่ะคุณอินเดีย

อย่าไปเกลียดตอบซิคะ อิอิ :11: พูดง่ายแต่ทำยากมาก แต่ถ้าทำได้นะคะ ก็สุดยอดความเมตตาที่คุณได้เจริญเลยค่ะ ผลย่อมนำมาซึ่งความสบายใจแน่นอน :10:
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ratha ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1825
  • สมัคร: 18/04/2005

ตอบ: 13/05/2005 - 20:24

เมตตา work สุด ๆ ค่ะ ซื้อขนมไปให้เค้าบ้าง พูดคุยทักทายตามปรกติ ท่องให้ขึ้นใจค่ะ เค้าเกลียดเราก็ช่าง แต่เราไม่เกลียดเค้าซะอย่าง อืมแล้วรู้ได้ไงว่าเค้าเกลียดเรา เกลียดเพราะอะไรรู้มั้ย หากหาสาเหตุได้เราก็จะดับความเกลียดในจิตใจเค้าได้ ต้องดูทั้งสองฝ่ายนะค่ะ อย่าเห็นเค้าฝ่ายเดียว เพราะคนส่วนใหญ่รวมถึงผู้เขียนมักจะหาข้อเสียของตัวเองได้น้อยกว่าของผู้อื่น เพราะเรามองเห็นคนอื่นบ่อยกว่าเห็นตัวเราเองค่ะ ฮิ ฮิ
เป็นอิสระ อยู่เหนือสิ่งที่มากระทบ
พระครรชิต คุณวโร

วัดญาณเวศกวัน ถ.พุทธมณฑลสาย ๔ ต.บางกระทึก อ.สามพราน จ.นครปฐม ๗๓๒๑๐

โทรศัพท์ ๐๒-๔๘๒-๑๕๕๒, ๐๒-๔๘๒-๗๓๖๕, และ ๐๒-๘๘๙-๔๓๙๖
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   bipolar ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 191
  • สมัคร: 03/02/2005

ตอบ: 13/05/2005 - 21:04

:01:
เคยต้องทำงานร่วมกับคนที่เกลียดเหมือนกันค่ะ
ตอนแรกไม่ชอบเลย สงสัยว่าทำไมถึงได้ซวยอย่างนี้
เชื่อที่เขาว่าเลยว่ายิ่งเกลียดยิ่งเจอ
แต่พอไปๆมาๆ พอต้องทำงานด้วยกัน (ด้วยความจำเป็น)
ก็ทำความเข้าใจกันใหม่ และไม่เกลียดกันอีกแล้ว
ว่างๆก็แผ่เมตตาให้เขาบ้าง เขาจะได้ใจอ่อน
และกระแสเมตตาของเราเองก็ทำให้เรามีความสุขค่ะ

ตอนนี้กลับดีใจที่ได้ทำความเข้าใจกันให้ถูก
ไม่เกิดมูลเหตุให้ต้องเป็นเจ้ากรรมนายเวรกันในภพชาติต่อๆไปอีกค่ะ :10:
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   ikkyusang ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 327
  • สมัคร: 01/04/2005

ตอบ: 14/05/2005 - 15:06

อ้าว โดนมากันทั้งน้านเลย :05: ไม่ได้เจอคนเดียว
ของอย่างนี้ "นินทา" ไม่มีใครปรารถนาเลยใช่ไหมคะ แต่ธรรมชาติก็จัดสรรมาให้เราเสียจริงๆ ยิ่งอันไหนไม่ชอบนะ ยิ่งพบเจอยิ่งได้ แปลกแต่จริง!

วิธีที่เคยใช้ได้ผลนะคะ :06:
อย่างแรก ไม่ต้องไปตอบโต้การกระทำของคนที่เกลียดเรา ทำร้ายเรา (คอยดูตอนที่เค้าทำเราแล้วไม่โกรธตอบนะคะ ผลสะท้อนไปที่เค้าแรงมากค่ะ เพิ่งเข้าใจเพราะอ.ดังตฤณอธิบาย)
อย่างที่สอง ต้องไม่เกลียดเค้าตอบด้วย ถามตัวคุณว่าทำใจได้หรือยัง พยายามเข้านะคะ มันไม่ง่ายหรอกค่ะ
อย่างที่สาม ค่อยเจริญสติแล้วแผ่เมตตาคะ เอาให้เป็นเมตตาจริงๆ เพราะหลายๆครั้งหนูดีรู้ตัวว่า เป็นความรู้สึกอยากเอาชนะมากกว่าให้เค้ามีความสุขจริงๆ
แต่เพื่อความสบายใจของเราเองเราต้องใช้ความเพียรเอาชนะกิเลสค่ะ
"ยอมแพ้คนเพื่อเอาชนะกิเลส ดีกว่ายอมแพ้กิเลสเพื่อเอาชนะคน" หลวงพ่อพยอม :12:
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   GG ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • ตอบ: 3908
  • สมัคร: 16/12/2004

ตอบ: 16/05/2005 - 17:19

ต้องใช้พรหมวิหารสี่ลูกเดียวค่ะ
เป็นบททดสอบพรหมวิหารสี่ชั้นดี ว่าเราสามารถปรารถนาให้คนที่เกลียดเรามีความสุข ให้เค้าไร้ทุกข์ ยินดีในความสำเร็จของเค้า และท้ายที่สุดก็ปล่อยวางเฉยกับเค้าได้แค่ไหน
เราก็มีความสามารถส่วนตัวอย่างหนึ่ง คือความหน้าด้าน อิอิ สามารถเข้าไปทำดีกับคนที่ไม่ชอบหน้ากันได้แบบไม่คิดอะไรมาก คงคล้ายๆคุณรถมั้งคะ
เค้าไปคุยด้วยบ่อยๆ ช่วงแรกก็คงหมั่นไส้เราแหละว่า ต๊ายยังมีหน้ามาคุยเล่นกับชั้นด้วยเหรอยะหล่อน
แต่พอนานๆเข้าไป เค้าก็ชินเอง และก็ต้องแพ้ความดีของเราในที่สุด สุดท้ายก็เป็นเพื่อนกันได้ค่ะ
เคล็ดลับเปลี่ยนศัตรูให้เป็นมิตรค่ะ :)

อย่าลืมหลังทำสมาธิเสร็จ แผ่เมตตาไปให้เค้า ส่งให้ถึงเลยนะคะ นึกหน้าให้ชัด นึกถึงสิ่งต่างๆที่เคยทำให้เรารู้สึกแย่ แล้วตั้งใจให้อภัยเค้าด้วยใจจริง ให้อโหสิแก่เค้า สงสารเค้าว่าเค้าทำไปด้วยอวิชชา
แล้วก็ขออโหสิเค้าด้วยนะคะ เพราะส่วนใหญ่พวกที่ไม่ถูกชะตากันนี่เป็นพวกเจ้ากรรมนายเวรกันมาก่อน เราคงเคยทำอะไรให้เค้าเจ็บใจ ก็ต้องยอมรับผลนั้นด้วย
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   Ratha ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1825
  • สมัคร: 18/04/2005

ตอบ: 16/05/2005 - 17:47

ได้อ่าน 7 เดือนบรรลุธรรมหรือยัง ลองทำตามในหนังสือดูค่ะ
เป็นอิสระ อยู่เหนือสิ่งที่มากระทบ
พระครรชิต คุณวโร

วัดญาณเวศกวัน ถ.พุทธมณฑลสาย ๔ ต.บางกระทึก อ.สามพราน จ.นครปฐม ๗๓๒๑๐

โทรศัพท์ ๐๒-๔๘๒-๑๕๕๒, ๐๒-๔๘๒-๗๓๖๕, และ ๐๒-๘๘๙-๔๓๙๖
0

#7 ผู้ใช้ออฟไลน์   เสือเฒ่า ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 11
  • สมัคร: 10/01/2005

ตอบ: 19/05/2005 - 13:07

"ต้องร่วมงานกับคนที่เกลียดเรา ทำอย่างไรดี"

ทำดี
ให้อภัย
เมตตา

ขอเป็นกำลังใจ ด้วยคนนะครับ
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   นักเดินทาง ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1044
  • สมัคร: 11/05/2005

ตอบ: 19/05/2005 - 20:44

มีอะไรน่าโกรธอย่าโทษเขา...
เพราะจิตใจของเราไม่เข้มแข็ง...
แม้ว่าเรื่องโกรธนั้นจะมาแรง...
ถ้าใจแข็งเหนือกว่าชนะมัน...
ขอเป็นแรงใจให้สู้ต่อไปอย่าท้อถอยครับ :12:
0

#9 ผู้ใช้ออฟไลน์   แพแดง ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 4
  • สมัคร: 11/03/2005

ตอบ: 19/05/2005 - 23:48

:09: ขอบคุณค่ะสำหรับกำลังใจที่มีให้

ช่วงนี้ก็เตรียมตัวและปรับสภาพจิตใจให้พร้อมรับกับความเกลียดนั้นอยู่ค่ะ เพราะยังไม่ถึงกำหนดย้าย แต่ก็มีเดินผ่านกันบ้าง และยังทำใจไม่ได้กับความมึนตึงที่ส่งมาให้

ก็พยายามนึกถึงคำแนะนำต่างๆ ไว้ เมื่อไหร่ที่นึกได้ ก็พอจะตั้งสติรับมือทัน แต่ถ้าเผลอไปทีไร ความเศร้าหมองก็มาเยือนทันทีเลยค่ะ

แต่ก็จะฝึกฝนไปเรื่อยๆ ค่ะ

:01:
0

#10 ผู้ใช้ออฟไลน์   ธง ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 1509
  • สมัคร: 07/03/2005

ตอบ: 20/05/2005 - 00:52

ทำบุญครั้งใดก็อุทิศบุญให้กับเทวดาที่รักษาเขา ทำให้บ่อยๆ เดียวก็รักกันเอง จะรักกันมากกว่าคนอื่นๆ อีก ....ทำดูซิครับ ไม่นานเหตุการณ์จะเปลี่ยนไปตรงกันข้ามเลยล่ะ...
:09: :09: :09:
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   kik ไอคอน

• ตอบ 200+
  • ตอบ: 202
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 21/05/2005 - 00:56

ตอบให้ว่า ลองพิจารณาคนที่ไม่เกลียดเราซิครับ ว่ามีเยอะกว่าคนที่เกลียดเราไหมในที่ทำงาน ทำงานร่วมกันกับคนเหล่านั้นครับ ความสุขจากการทำงานก็จะเกิดขึ้นครับ

ถ้าจำเป็นต้องร่วมงานกับคนที่เค้าเกลียดเรา เราควรจะแผ่เมตตาให้เค้า และควรบอกไปตรงๆเลยครับ ว่าเราทำอะไรให้คุณหรือ คุณถึงดูไม่พอใจเรา เราจะได้ปรับปรุงแก้ไขตัวเราให้นะ

ตอนที่กิ๊กทำงานเป็น sale ก็เจอเจ้านายคนอื่นๆไม่ชอบขี้หน้าครับ เราก็เลยไปสมาคมกับคนที่ชอบเรา ดังนั้นเราเลยถูกเจ้านายคนอื่นนั้นแหละไม่ชอบขี้หน้าขึ้นไปใหญ่ ( ตรงนี้ที่เล่ามาขอให้ระวังด้วยครับ เพราะหน้าที่ส่วนหน้าที่ การคบหาในการทำงานเป็นอีกเรื่องหนึ่ง ถ้าเจ้านายใจกว้างพอแต่ไม่ใช่ประจบนะครับ ควรตั้งใจทำงานพิสูจน์ให้เค้าเห็นในคุณค่าของเราดีกว่าครับ )
0

#12 นิรนาม12

• กลุ่ม: ผู้เยี่ยมชม

ตอบ: 21/05/2005 - 01:05

ก้อ พยายามคุยกับเขาดีๆค่ะส่งยิ้มให้เขาแม้ว่าต้องจำใจ แต่เราก้อต้อง ทำ
สักวันเขาก้อส่งยิ้มมาให้เราเช่นกันค่ะ
0

#13 wit

ตอบ: 21/05/2005 - 02:55

ปล่อยวางครับ ทำเหมือนตัวเองไม่มีตัวตนอยู่ คนเราทุกข์เพราะความยึดมั่นและปรุงแต่ง เช่นถ้ามีคนด่าว่าเราแล้วเราเอาตัวเข้าไปรับกับเสียงนั้นเราก็จะรู้สึกเป็นทุกข์กับเสียงที่ได้ยิน ทั้งๆที่เสียงก็เป็นเพียงแค่เสียง เกิดแล้วก็ดับไปครับ
0

#14 ผู้ค้นพบสัจธรรม

ตอบ: 21/06/2005 - 14:27

ทำใจแล้วพยายามแผ่เมตตาในใจให้เขาสิ คิดเสียว่า โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า ปล่อยวาง คิดเสียว่าเขาไม่มีตัวตนก็ได้ แล้วใจเราจะนิ่งสงบ (ไฟในใจของเรา เกิดจากเราคิดเองนะ) ขอให้โชคดี ธรรมะคุ้มครองนะ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศิริพร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1243
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 21/06/2005 - 18:12

สวัสดีค่ะ
พบมาทุกอย่างค่ะ แต่ก่อนจะไม่ยอมแพ้ ทุกอย่างต้องชนะอย่างเดียวเท่านั้น
แต่ก็พบอีกว่า...มันหนักค่ะ หนักใจ หนักสมอง หนักทุกๆอย่าง หลังๆมานี่
ตั้งแต่เข้าลานธรรมมา พบแนวคิดที่ต่างจากเดิมค่ะ ให้ทุกอย่าง ให้สิ่งของ
ให้อภัย ให้ความเมตตา มีอะไรพอจะให้ได้ ให้หมดทุกอย่าง ทำงานให้ ช่วยบอก
ในสิ่งที่เค้าทำไม่ได้ บางครั้งก็ทำให้ทั้งที่รู้ว่าเขาทำได้ แต่เขาขี้เกียจที่จะทำ
บางครั้งเขาดื่มสุรามากไปหน่อย เขาจะลืมทำงาน เรารีบทำไว้รอ พอผู้บริหารถามหา
ก็รีบเสนอให้เลย บอกว่าพี่เขาทำไว้ หรือว่าบังเอิญใช้ข้อมูลเดียวกันในการทำโครงการ
เขาก็ไม่โดนว่าบกพร่อง ผู้บริหารก็สบายใจ งานก็ไม่เสียหายส่งทันตามกำหนด
เราก็สบายใจ ความเกลียดในใจของเขาก็จะบรรเทาเบาบางลงเรื่อยๆ และแล้ว
ผ่านไปหลายวันหลายเดือนเข้า ก็คงจะกลายเป็นความเฉยๆ คุณแพรแดงคะ
การเป็นผู้ให้ หากเราฝึกให้..บ่อยๆเข้า เราจะมีความสุขจากการที่ได้เป็นผู้ให้นะคะ
ขอให้คุณพบกับความสุขในการปฏิบัติค่ะ
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   shark ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1474
  • สมัคร: 27/05/2005

ตอบ: 15/07/2005 - 18:36

ทำตามทุกความเห็นแล้วไม่ work
จดชื่อ นามสกุล หมอนั่น วันเดือนปี เกิด เวลาตกฟาก บ้านเลขที่ ฯลฯ มาให้ละเอียด
เดี๋ยวผมจัดให้.......... :37:
:10:
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศิริพร ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1243
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 20/07/2005 - 15:42

:04: :02: :04:
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ