ลานธรรมเสวนา: ข้อเตือนใจจากบทดอกสร้อย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ข้อเตือนใจจากบทดอกสร้อย รวมบทดอกสร้อย น่าอ่าน สำหรับทุกคน

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 12172
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 05/04/2005 - 18:56

ใช้เป็นบทอาขยานสำหรับชั้นประถม สอนให้รู้จักพฤติกรรมตามธรรมชาติของสิ่งที่อยู่รอบตัวเราทั้งคนและสัตว์ แล้วนำมาสู่คติสอนใจ พฤติกรรมตามธรรมชาติเหล่านั้น และเมื่อแต่งเรื่องออกมาในรูปของกวีนิพนธ์ทำให้ได้ทั้งอรรถรสทางภาษา ทั้งด้านคำและความหมาย ทำให้เรียนรู้ได้ง่าย จดจำไว้ได้นานตลอดไปโดยไม่ต้องใช้ความพยายามมาก นอกจากนั้นยังนำมาใช้เป็นบทขับร้องในวิชาขับร้องอีกด้วย บทดอกสร้อยที่ได้เลือกสรรค์ และประมวลมาเป็นบทเรียนมีอยู่ดังนี้

เด็กน้อย
เด็กเอ๋ยเด็กน้อย
ความรู้เรายังด้อยเร่งศึกษา
เมื่อเติบใหญ่เราจะได้มีวิชา
เป็นเครื่องหาเลี้ยงชีพสำหรับตน
ได้ประโยชน์หลายสถานเพราะการเรียน
จงพากเพียรไปเถิดจะเกิดผล
ถึงลำบากตรากตรำก็จำทน
เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย ฯ

-----------------------------------

แมวเหมียว
แมวเอ๋ยแมวเหมียว
รูปร่างประเปรียวเป็นนักหนา
ร้องเรียกเหมียวเหมียวเดี๋ยวก็มา
เคล้าแข้งเคล้าขาน่าเอ็นดู

รู้จักเอารักเข้าต่อตั้ง
ค่ำค่ำซ้ำนั่งระวังหนู
ควรนับว่ามันกตัญญู
พอดูอย่างไว้ใส่ใจเอยฯ
นายทัด เปรียญ แต่ง (ร้องรำแขกบริเทศ)

-----------------------------
ตั้งไข่
ตั้งเอ๋ยตั้งไข่
จะตั้งใยไข่กลมก็ล้มสิ้น
ถึงว่าไข่ล้มจะต้มกิน
ถ้าตกดินเสียก็อดหมดฝีมือ
ตั้งใจเรานี้จะดีกว่า
อุตส่าห์อ่านเขียนเรียนหนังสือ
ทั้งวิชาสารพัดเพียรหัดปรือ
อย่าดึงดื้อตั้งไข่ร่ำไรเอย ฯ
สมเด็จ ฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพทรงนิพนธ์ (ร้องรำลมพัดชายเขา)

0

• (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: กอบ - โบ - ศีลวตี - ~*aom*~ - กอบ - กอบ - ~*aom*~ - กอบ - rising_sun - PNoi - ธง - เพียรดา - กอบ - กอบ - กอบ - กอบ - กอบ - กอบ - กอบ - กอบ - PNoi - gone with the wind - ~*aom*~ - โบ - ศิริพร - ธง - กอบ - สาวิกา - มุก - rising_sun -

#30 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6470
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 10/04/2005 - 02:21

อ้างอิง
ฝากหาโคลงโลกนิติมาใส่ไว้ด้วยจะดีไหมครับ หรือจะตั้งกระทู้โคลงโลกนิติดี
ผมว่าโคลงโลกนิติมีความไพเราะมาก และบางทีก็นำมาจากพุทธพจน์น่ะครับ

เห็นด้วยกับคุณ rising sun ค่ะ ไพเราะมาก ถ้าเราไม่รวบรวมไว้อาจจะกระจัดกระจายสูญหายไปในที่สุด แต่ควรตั้งเป็นกระทู้โคลงโลกนิติ จะได้สะดวกในการอ้างอิงในอนาคตค่ะ
0

#31 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภพฺพาคมโน ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 1503
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 20/04/2005 - 10:05

ขอบคุณค่ะ พี่กอบ :09:
0

#32 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผู้สังเกต ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 881
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 20/04/2005 - 15:17

:66:
0

#33 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผู้สังเกต ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 25/04/2005 - 22:43

จากความเห็นที่ 22 ของพี่กอบ

ปัจจุบันการท่องอาขยานก็ยังมีอยู่ครับ ตอนผมเรียนอยู่ชั้นม.5 ก็เคยท่องโคลงสามบท(เลือกเอง) จากในเรื่องลิลิตตะเลงพ่าย ตอนชั้นม.6 ก็มีท่องบทมงคลสูตร(พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่6) ขัตติยพันธกรณี (บทพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ 5) กาพย์เห่เรือ (พระนิพนธ์ในเจ้าฟ้าธรรมาธิเบศร(เจ้าฟ้ากุ้ง)) แต่พวกบทดอกสร้อยนี้ไม่มีครับ เคยเห็นครั้งแรกในหนังสือวันเด็กเมื่อหลายปีมาแล้วครับ (ตั้งแต่สมัยยังเรียนประถมคงได้ครับ)

นอกจานี้ตอนเรียนพระพุทธฯม.4 ก็มีสอบสวดมนต์ จำได้ตอนนั้นต้องสอบสวดศีลแปด ทั้งบาลี และคำแปลไทยเลยครับ

ยังไงๆก็ขอขอบคุณพี่กอบที่นำบทดอกสร้อยอันมีสาระประโยชน์ เป็นข้อคิดในหลายเรื่อง ทั้งยังหาอ่านได้ยาก มาลงไว้ ณ ที่นี่ครับ
0

#34 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 26/04/2005 - 07:39

สมัยพี่เรียนประถมนะ ตอนปิดเทอม จะมีการบ้านปิดเทอมด้วยหล่ะ :02:
คุณครูจะให้ไปหาข้อความดี ๆ บทกลอนสอนใจต่าง ๆ มาคัดใส่สมุดไว้นะ

แล้วก็จะให้ส่งเป็นเล่ม ๆ เลย พี่ก็หาพวกบทกลอน บทดอกสร้อย นั่นแหละมาคัดลงไป
บางบทอ่านแล้วชอบก็ท่องจนติดตาติดใจไปเลย

คำกลอนพวกนี้ บางอันเป็นตัวคติสอนใจ นำมาใช้ได้ถึงปัจจุบันนี้จริง ๆ นะ
ถ้าเด็กรุ่นใหม่ ๆ ได้ท่องจำไว้บ้าง ก็คงจะดี
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#35 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผู้สังเกต ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 26/04/2005 - 14:59

อ้างอิง
สมัยพี่เรียนประถมนะ ตอนปิดเทอม จะมีการบ้านปิดเทอมด้วยหล่ะ 
คุณครูจะให้ไปหาข้อความดี ๆ บทกลอนสอนใจต่าง ๆ มาคัดใส่สมุดไว้นะ

แล้วก็จะให้ส่งเป็นเล่ม ๆ เลย พี่ก็หาพวกบทกลอน บทดอกสร้อย นั่นแหละมาคัดลงไป
บางบทอ่านแล้วชอบก็ท่องจนติดตาติดใจไปเลย

คำกลอนพวกนี้ บางอันเป็นตัวคติสอนใจ นำมาใช้ได้ถึงปัจจุบันนี้จริง ๆ นะ
ถ้าเด็กรุ่นใหม่ ๆ ได้ท่องจำไว้บ้าง ก็คงจะดี

ตอนผมเรียนรู้สึกจะไม่มีการบ้านปิดเทอมแล้วอะครับ ตั้งแต่ประถมเลยครับ
0

#36 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 26/04/2005 - 17:06

อ้างอิง
ตอนผมเรียนรู้สึกจะไม่มีการบ้านปิดเทอมแล้วอะครับ ตั้งแต่ประถมเลยครับ

แสดงว่าเป็นเด็กยุคใหม่แล้วหล่ะ ^_^ วัน ๆ มีแต่เรียนกวดวิชานะ อิอิ

----------
ขอบคุณพี่กุ้งที่เอามาโพสต์ให้อ่านครับ ผมก็ชอบบทสุดท้ายเหมือนกันครับผม
:09: :09: :09:
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

0

#37 ผู้ใช้ออฟไลน์   PNoi ไอคอน

• ตอบ 6000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลลานธรรม
  • ตอบ: 6470
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 03/05/2005 - 04:55

วันนี้อ่านพบบทนี้ เลยนำมาฝากค่ะ

"นิติสารสาธก" บทดอกสร้อยท่องจำของนักเรียนชั้นป.3 ในอดีต ประพันธ์โดยพระยาศรีสุนทรโวหาร (น้อย อาจารยางกูร)

อย่าเกียจคร้านการเรียนเร่งอุตส่าห์
มีวิชาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสน
จะตกถิ่นฐานใดคงไม่แคลน
ถึงคับแค้นก็พอยังประทังตน๚

อันความรู้รู้กระจ่างแต่อย่างเดียว
แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล
อาจจะชักเชิดชูฟูสกนธ์
ถึงคนจนพงศ์ไพร่คงได้ดี๚

เกิดเป็นชายชาวสยามตามวิสัย
หนังสือไทยก็ไม่รู้ดูบัดสี
ต้องอับอายขายหน้าทั้งตาปี
ถึงผู้ดีก็คงด้อยถอยตระกูล๚

จะต่ำเตี้ยเสียชื่อว่าโฉดช้า
จะชักพายศลาภให้สาบสูญ
ทั้งขายหน้าญาติวงศ์พงศ์ประยูร
จะเพิ่มพูนติฉินคำนินทา๚

หนึ่งหนังสือหรือตำรับฉบับบท
เป็นของล้วนควรจดจำศึกษา
บิดาปู่สู้เสาะสะสมมา
หวังให้บุตรนัดดาได้ร่ำเรียน๚

๏ จะได้ทราบบาปบุญทั้งคุณโทษ
ปะบุตรโฉดต่ำช้าก็พาเหียร
ไม่สมหวังดังบิดาปู่ตาเพียร
เป็นจำเนียรแพลงพลัดกระจัดกระจาย๚ะ๛

http://www.suphawut....rn_saa_dhok.htm

ที่เว็บนี้มีฉบับแปลภาษาอังกฤษด้วยถ้าสนใจ
0

#38 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 03/05/2005 - 07:57

ขอบคุณพี่น้อยที่ช่วยเอากลอนมาลงเพิ่มครับ

ผมเคยท่องแค่สองบทแรกเท่านั้นครับ
เลยได้เห็นกลอนบทสมบูรณ์ แล้ว

:09: :09: :09:

0

#39 ผู้ใช้ออฟไลน์   tara ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 10
  • สมัคร: 20/12/2004

ตอบ: 06/05/2005 - 19:43

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์
มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่ืเลี้ยวลด
ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
มนุษย์นี้ที่รักอยู่สองสถาน
คือบิดามารดารักมักเป็นผล
ที่พึ่งหนึ่งพึ่งได้คือกายตน
เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย.

ธารา ครับ
0

#40 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

ตอบ: 07/05/2005 - 07:51

เรียน คุณ tara ครับ

วรรคสุดท้ายที่ เขียนว่า "เกิดเป็นคนควรหมั่นขยันเอย"
น่าจะเป็น "เกิดเป็นคนคิดเห็นจึงเจรจา" ครับ

กลอนบทนี้มาจากเรื่องพระอภัยมณี อีกเช่นกันครับ
จะกล่าวถึงตอนที่สุดสาครเจอกับชีเปลือย แล้วชีเปลือยก็ชิงไม้เท้ากับม้านิลมังกรไป
แล้วก็ผลักสุดสาครตกเหว

ร้อนถึงพระฤๅษีต้องขี่รุ้งมาช่วยขึ้นจากเหว แล้วก็สอนกลอนบทนี้ให้ครับ

0

คำตอบต่อไป: ไม่มี
  • (3 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ