ลานธรรมเสวนา: การรวมจิตที่หน้าผาก - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

การรวมจิตที่หน้าผาก ผมขอปรึกษาดังนี้ครับ ผมมีความรู้สึกเสียว(คล้ายมีอะไรบางอย่างกำลังหมุนเ

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   ขันธ์ ไอคอน

• ตอบ 300+
  • กลุ่ม: ยกเลิกการเป็นสมาชิก
  • ตอบ: 301
  • สมัคร: 03/02/2004

ตอบ: 17/09/2004 - 14:10

จิตที่เพ่ง เพื่อตามเฝ้าระลึกรู้นั้น เพราะว่าเราไปบอกให้มันทำอย่างนั้นหรือเปล่า

ปล่อยวางทั้งปวงแม้กระทั่งฝึกด้วย ทำอย่างมีความสุขไม่ใช่ ทำอย่างเพ่งเดี๋ยวจะกลายไปเป็นสมถะ
เพลียง่วงเพราะ ประสาทล้า ก็แสดงว่าไปเพ่ง แต่สติตามไม่ทันถึงตัวเพ่งนี้

ใช้ชีวิตปกติ แต่รู้
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   rattanaPY ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: รอยืนยันทางเมล์
  • ตอบ: 167
  • สมัคร: 15/09/2004

ตอบ: 18/09/2004 - 12:51

ยิ่งอ่านกระทู้ที่ตอบมาก็รู้สึกว่า เราไม่รู้อะไรเลยภูมิธรรมยังน้อยนักทั้งปริยัติและปฏิบัติ เพราะตอนนี้ยังไม่ค่อยเข้าใจ (โดยเฉพาะเรื่อง ฌานต่างๆ, จิตและอารมณ์) อ่านทุกคนครับหลายรอบ คงต้องไปหาหนังสือ วิมุตติธรรม ของท่าน ปิยทัสสี ภิกขุ สำนักพิมพ์ ธรรมสภา ตามที่ท่าน svt กรุณาแนะนำมาอ่านศึกษาดูสักครั้ง ผมเองตอนถามเรื่องการรวมจิตที่หน้าผาก กับหลายคน บางคนก็ห่วงกลัวผมปวดหัว แต่จริงๆแล้วผมถือว่าเป็นการคลายเครียดที่ดีมาก ทำให้เกิดความรู้สึกสบายผ่อนคลาย บางท่านก็บอกว่ามันเป็นการฝึกที่ออกไปทางมีฤทธิ์ มีเดช ผมก็เลยเอะใจจะหลีกเลี่ยง เนื่องจากไม่ต้องการอย่างอี่นที่ทำให้เสียเวลา นอกจากการมุ่งตรงเข้ากระแสนิพพานเท่านั้น (ไม่ว่าจะยาวนานเพียงใด) เพียงแต่ สิ่งที่เกิดขึ้นกับผมอย่างง่ายดายนี้ ผมจะสามารถนำมาใช้ประโยชน์สูงสุดในการ เข้ากระแสนิพพานได้อย่างไรครับ ถ้าไม่ได้ผมจะเจริญสติต่อไป ผสานกับการทำสมาธิด้านอื่นๆ

ขอความเจริญในธรรมจงเกิดแก่ท่านยิ่งๆ ขึ้นไปเช่นกันเครับ

ป.ล. การไม่ค่อยเข้าใจของผมถือว่าเป็นนิมิตหมายที่ดีต่อตัวผมเองครับ จะได้ตั้งใจฝึกศึกษาต่อไป
0

#2 ผู้ใช้ออฟไลน์   ศรัทธาธรรม ไอคอน

• ตอบ 100+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 152
  • สมัคร: 11/02/2004

ตอบ: 18/09/2004 - 14:18

คุณ RattanaPy ก็เข้ากระแสธรรมกระแสนิพพานแล้วนี่ ก็ต้องพยายามปรับหาทางต่อไป

รวมจิตที่หน้าผาก ก็เป็นวิธีที่ให้จิตเป็นสมาธิ มีอาการเสียวก็ใช่ แต่อย่าติดมันมาก ต้องปล่อย ไปใช้สติให้มากกว่า

โลภะ โทสะ โมหะ เบาลงก็ถูกทาง ยิ่งทำยิ่งปฏิบัติแล้วเพิ่ม 3 ตัวนั่น ผิดทาง

พิจารณาด้วยสติ ให้เห็นความจริงของชีวิตของเรา เข้าถึงความจริงที่เป็นที่สุดของความจริงอย่างที่สุด ย่อมชัดแจ้งและย่อมถึง.......

ศึกษาปฏิบัติธรรมไปเถอะครับ มีท่านผู้รู้หลายท่านอาจช่วยได้ ทำความดี มีสติตลอดๆ ย่อมใช่ ศึกษาด้านปริยัติก็ดีเป็นการเตรียม

ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านครับ
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   อุบาสิกา1 ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 596
  • สมัคร: 07/09/2004

ตอบ: 27/09/2004 - 22:24

การที่จิตมีอาการต่างๆ ก็เป็นอาการของจิต แหล่ะคะ มีไว้เพื่อกำหนดรู้เท่านั้นเอง มีไว้เรียนรู้ค่ะ ดังนั้น มีอาการหรือไม่ก็ดีทั้งนั้น

ส่วนการที่เหมือนรู้เหตุการณ์ล่วงหน้า ฯลฯ เป็นผลพลอยได้จากจิตที่มีกำลังมาก และก็ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่ ไม่ใช่ทางตรง ถ้าไปสนใจจะกลายเป็นไปเดินทางอ้อมแทน

ทางตรง คือ การกำหนดรู้ ทำไปเรื่อยๆนะคะ เป็นเพื่อนๆกัน
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ