ลานธรรมเสวนา: ผมหงอกก่อนวัย - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

หน้า 1 จาก 1
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

ผมหงอกก่อนวัย

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   aa ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 69
  • สมัคร: 22/02/2004

ตอบ: 17/08/2004 - 18:07

ผมอายุ 35 เจอผมหงอกหลายเส้น
รู้สึกอับอายมาก เป็นทุกข์มาก

1. จะใช้ธรรมมะ เช่น สติปัฏฐาน ๔ แก้ไขได้อย่างไร

2. พอจะมีท่านทราบถึงวิธีรักษาผมหงอกก่อนวัย
เช่น สมุนไพรในการรักษา
เคยฟังรายการวิทยุว่า
เห็ดหลินจือ กินแล้วจากผมหงอก จะขึ้นใหม่เป็นผมสีดำ
เท็จจริงประการใด

มีเพื่อนร่วมงานเสียชีวิตอายุ 37 ปี
เลยคิดปลอบใจตัวเองว่า ยังไงก็ได้มีโอกาสผมหงอกตอนมีชีวิตอยู่
ในขณะที่เพื่อนร่วมงานที่เสียชีวิตไม่มีโอกาสผมหงอก

แก้อย่างไรดี
ขอบคุณครับ
0

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

คำตอบก่อนหน้า: aa - ความรู้ตัว - กลอง - กลอง - anapa - ไมโครมด - gone with the wind - เด็กบ้านยางสีสุราช - Vivi Orunitia - กิสหา - ojkiyd0y' - อยู่ที่ใจ -

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   คุณตัวเล็ก ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 58
  • สมัคร: 22/08/2004

ตอบ: 23/08/2004 - 10:57

ขอตอบแบบทางโลกนะคะ

คุณเจ้าของกระทู้ไม่ต้องซีเรียสหรอกค่ะ สามีดิฉันผมหงอกเกือบจะทั้งหัว (เป็นโรคแพ้ผม) เขาเป็นตั้งแต่ยังอายุไม่ถึง 30 ด้วยซ้ำ แต่ดิฉันก็ไม่เห็นว่าจะแปลกประหลาดตรงไหน และก็ไม่ได้สนับสนุนให้เขาย้อมสีผมด้วย เพราะรังแต่จะทำให้หนังศรีษะสะสมสารเคมีเปล่า ๆ นอกจากเวลาออกงานก็ย้อมซะหน่อย จะได้ดูดีนินึง แต่ก็น้อยครั้งมากค่ะ เพราะดิฉันอยู่ต่างจังหวัด งานในกรุงเทพฯ เลยไม่ค่อยได้ไป (ฝากซองอย่างเดียว)

อย่าคิดมากเลยค่ะ แค่ผมหงอกเอง เดี๋ยวนี้ผู้หญิงเขาไม่สนใจกันแล้วล่ะค่ะ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   aa ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมทั่วไป
  • ตอบ: 69
  • สมัคร: 22/02/2004

ตอบ: 03/09/2004 - 19:24

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบปัญหาให้ครับ

วันนี้ผมไปตัดผมสั้นมา
ซึ่ง มันจะมองเห็นผมหงอกก่อนวัยได้ง่าย
ทำให้รู้อับอาย กลุ้มใจทุกข์ เป็นอันมาก
(ตอนผมยาว ผมดำจะปิดผมหงอกไว้
ตอนผมยาว ตอนเข้าห้องน้ำ ส่องกระจก ถ้าผมขาวโผล่ออกมาก็กลุ้มใจ ทุกข์ใจ)

หลัง ๆ มานี้เริ่มคิดว่า ทำไมต้องโง่ไปกลุ้มใจ ทุกข์ใจกับผมหงอกก่อนวัยด้วย
ทำไมต้องโง่ไปกลุ้มใจ ทุกข์ใจด้วย
ทำไมต้องโง่ไปกลุ้มใจ ทุกข์ใจด้วย

สุดท้ายมันก็ยังกลุ้มใจ ทุกข์ใจอยู่ดี

นอกจากสติปัฏฐานส 4 มหาสติปัฏฐาน 4
มีธรรมดับทุกข์(อันเกิดจากผมหงอกก่อนวัย)อันใดในแนวทางของพระพทธเจ้าอีก ?
0

#14 gone with the wind

• กลุ่ม: ผู้เยี่ยมชม

ตอบ: 04/09/2004 - 00:28

เขาบอกว่าให้ใช้น้ำมูตร(น้ำฉี่)สระผมแล้วผมจะหายหงอก
(จากผู้จัดการออนไลน์ 2 ก.ย.47 เวลา11.10 น.)
จริง-เท็จอย่างไรลองไปศึกษาดูนะ :11:
0

#15 นิรนาม

ตอบ: 16/09/2004 - 12:26

คนเรานี่แปลกดี..

เรื่องเดียวกันเห็นต่างกันลิบลับ

ผม 27 หงอกเต็มเลย...ผมไม่สนใจเลย แค่ผมหงอก!! แล้วไง??
ไม่มีผลอะไรกับชีิวิตผมสักนิดเดียว..

ไม่มีใครเลิกคบกับผมเพราะผมหงอก
ไม่มีใครคิดร้ายกับผมเพราะผมหงอก
ไม่มีใครทะเลาะกับผมเพราะผมหงอก
ไม่มีใครด่าว่าผมเพราะผมหงอก
ไม่มีใคร.....กับผมเพราะผมหงอก
.....
มีแต่ผมคนเดียวที่ยุ่งกับผมหงอก <== อันนี้สำหรับคุณ :)

แต่ถ้ามีผลกับชีิวิตการทำงาน ไม่สบายใจ..ทำไมไม่ย้อมละครับ!!? หมดเรื่องหมดราว

แต่คนเราเกิดมากต่างกัน หล่อหลอมขึ้นมาจากสังคมรอบข้างต่างกัน...ก็ขอให้คิดได้โดยเร็ว

เกิด แก่ เจ็บ ตาย น่ากลัวกว่านี้ไม่รู้กี่ล้านเท่า...
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   ปิรันยา ไอคอน

• ตอบ 100+
  • ตอบ: 141
  • สมัคร: 04/02/2004

ตอบ: 21/09/2004 - 07:16

เห็ดหลินจือ มีฤทธิ์ระงับประสาทส่วนกลาง ทำให้ยาระงับประสาทออกฤทธิ์นานขึ้น, มีผลต่อระบบไหลเวียนของเลือด ทำให้ความดันเลือดลดลง ทางการแพทย์ นำไปใช้ในโรคหลอดลมอักเสบเรื้อรัง และโรคหัวใจโคโรนารี เห็ดหลินจือมีราคาไม่แพงนัก 100 บาทก็สามารถซื้อได้(มากพอสมควร) แถวเยาวราชก็มีครับ

กรณีของผมหงอก น่าจะเหมาะกับสมุนไพรจีนที่ชื่อ "ห่อสิ่วโอว" มากกว่า มีสรรพคุณ บำรุงตับ/ไต/เลือด, ขับลม, รักษาอาการผมหงอกก่อนวัย เอวอ่อน เข่าอ่อน ปวดกระดูก ปวดเมื่อย ท้องร่วง, แก้อาการกลามเนื้อ และผิวหนังเหี่ยวแห้ง, ว่ากันว่า รับประทานเป็นประจำจะทำให้หนาตาแจ่มใส มีน้ำมีนวล
0

#17 นิรนาม

ตอบ: 25/09/2004 - 09:29

ผมว่ามะกรูดแบบไทย น่าจะให้ผลดี แต่ถ้าลำบากในการหา ก็ลองใช้พวกแชมพูสมุนไพรจากมะกรูดก็สะดวกดี ที่ใช้อยู่ก็ยี่ห้อสุภาภรณ์ คงจะช่วยชลอการหงอกได้บ้าง ถ้ายังเป็นห่วงเส้นผมก็ดูแลไปเถอะครับ แต้ต้องระลึกไว้ด้วยนะครับว่าถ้าผมมันจะหงอก หัวมันจะล้าน ต่อให้ super มะกรูด + super เห็ดหลินจือ ก็ต้านไม่อยู่ครับ โชคดีครับ
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   Dragonboy ไอคอน

• ตอบไม่มาก
  • ตอบ: 23
  • สมัคร: 02/11/2004

ตอบ: 11/11/2004 - 20:06

ไม่ต้องคิดมากครับ ผมเอง หงอกตั้งแต่ ป 6 แล้ว อะ โดนเพื่อนล้อช่วงนั้นก็ เยอะครับ แต่ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไร ช่วงวัยรุ่นก็ โกรก ผม หน่อย เพราะยัง รักสวยรักงามอยู่ แต่ ตอนนี้ 28 แล้ว เห็น ว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่และกลัว สารเคมีมากขึ้นก็ ปล่อยไว้ อย่างนั้น นานๆครึ้มใจก็โกรกซะที อืม ที่ว่าหงอกก่อนวัย คิดว่าวัยเท่าไหร่ ถึงควรจะหงอกหรือครับ

(คนเราแก่ลงตลอดเวลาแม้เกิดมาแค่ชั่วโมงเดียว ไม่สามารถบังคับได้มันแก่ของมันเอง)
0

#19 ผู้ใช้ออฟไลน์   ภพฺพาคมโน ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1503
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 12/11/2004 - 12:12

คิดมากพี่.. ผู้ชายที่มหาลัยหนู อายุ 18-22 แต่ผมหงอกมีตั้งหลายคน
สงสัยเป็นที่ยีนส์มั้ง
0

คำตอบต่อไป: ไม่มี

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ