ลานธรรมเสวนา: พระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณ ถูกปลด - ลานธรรมเสวนา

เข้าไปดูเนื้อหา

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กระทู้นี้ถูกล็อค

พระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณ ถูกปลด ให้คะแนนกระทู้: -----

#0 ผู้ใช้ออฟไลน์   นิวสมบูรณ์ ต. ไอคอน

• ตอบ 7000+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 7688
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 25/03/2004 - 10:47

พระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณ เจ้าอาวาสวัดธรรมสถิต จ.ระยอง ถูกปลด เจ้าคณะจังหวัดระยอง ให้พระครูพิจารณาตัวเอง ฐานร่วมชุมนุมค้านมส. สมเด็จพระพุทธชินวงศ์ เจ้าคณะใหญ่คณะธรรมยุต หนึ่งในผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราช สั่งออกหนังสือเวียนแจ้งโทษพระที่ชุมนุมคัดค้าน ถือเป็นการละเมิดจริยาพระสังฆาธิการอย่างร้ายแรง

รายงานข่าวจากสำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติ เปิดเผยเมื่อวันที่ 24 มีนาคมนี้ว่า หลังจากที่คณะของพระป่า และคณะลูกศิษย์ของพระธรรมวิสุทธิมงคล หรือ หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน เจ้าอาวาสวัดป่าบ้านตาด อำเภอเมือง จังหวัดอุดรธานี ออกมาชุมนุมคัดค้านคำสั่งการของมหาเถรสมาคม(มส.) ในการแต่งตั้งผู้ทำหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราช โดยจัดการชุมนุมขึ้นที่วัดอโศการาม จังหวัดสมุทรปราการ และมีพระครูสมุห์สุชิน ปริปุณโณ เจ้าอาวาสวัดธรรมสถิต อำเภอเมือง จังหวัดระยอง เข้าร่วม โดยทำหน้าที่เป็นผู้อ่านประกาศมติคัดค้านดังกล่าวนั้น

ปรากฏว่าขณะนี้ทางเจ้าคณะจังหวัดระยอง ได้มีหนังสือไปถึงพระครูสมุห์สุชิน ปริปุณโณ ให้พิจารณาตัวเองออกจากการเป็นเจ้าอาวาสดังกล่าว

ทั้งนี้ เพราะสมเด็จพระพุทธชินวงศ์ เจ้าอาวาสวัดมกุฏกษัตริยาราม กรรมการ มส. และเป็นหนึ่งในคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนสมเด็จพระสังฆราช รวมทั้งได้รับการแต่งตั้งให้เป็นประธานกรรมการบริหารคณะธรรมยุต รักษาการแทนเจ้าคณะใหญ่คณะธรรมยุต ได้ให้เจ้าคณะจังหวัดต่างๆ ฝ่ายธรรมยุต ออกหนังสือเวียนไปยังพระธรรมยุต ระดับเจ้าอาวาส ในจังหวัดต่างๆ ที่ไปร่วมประชุม ที่วัดอโศการาม ให้พิจารณาตัวเอง โดยให้เหตุผลว่าการไปร่วมประชุมคัดค้านที่วัดอโศการามดังกล่าว ก่อให้เกิดความเสียหายต่อการปกครองคณะสงฆ์ เป็นเหตุให้เกิดความแตกแยกและเสียความสามัคคี เป็นการละเมิดจริยาพระสังฆาธิการอย่างร้ายแรง

ที่มา หนังสือพิมพ์ มติชน

http://www.matichon....&day=2004/03/25

หากมีการใช้อำนาจโดยมิชอบ สั่งปลดพระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณ เจ้าอาวาสวัดธรรมสถิต อำเภอเมือง จังหวัดระยอง ออกจากเจ้าอาวาส พวกเราจะยินยอมไหม ?

ขอลงชื่อยอมสละเป็นสละตาย หากมีการใช้อำนาจโดยมิชอบสั่งปลดพระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณ ออกจากเจ้าอาวาสวัดธรรมสถิต

แหล่งที่มาของข่าว
0

• (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้

การตอบอื่นๆต่อกระทู้นี้

#1 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+
  • กลุ่ม: ผู้ดูแลระบบ
  • ตอบ: 3817
  • สมัคร: 24/01/2004

ตอบ: 25/03/2004 - 12:08

ขอตั้งจิตอธิษฐาน ให้ "พระเอก" ที่จะขี่ม้าขาวมาช่วยพระพุทธศาสนา ปรากฏกายโดยเร็วครับ :09: :09: :09:
0

#2 0_0

• กลุ่ม: ผู้เยี่ยมชม

ตอบ: 25/03/2004 - 12:22

_/|\_ ขอตั้งจิตอธิษฐาน
ด้วยสัจจบารมี ปัญญาบารมี วิริยบารมี
ทั้งหลายทั้งปวงที่กระผมได้กระทำมา
ร่วมส่งเป็นแรงใจอีกแรงด้วยเด้อ ...
0

#3 ผู้ใช้ออฟไลน์   กอบ ไอคอน

• ตอบ 10000+
  • ตอบ: 12125
  • สมัคร: 23/01/2004

ตอบ: 25/03/2004 - 12:47

รอ "พระเอก" ที่พี่โจโจ้ กล่าวถึง ด้วยคนครับ
“..ไอ้คนเรานี้มันก็แปลก ชอบเอาลมปากเผากัน
เอาไฟกิเลส โมหะ โทสะ ราคะ เผากัน
เผาตนเอง เผากาย เผาใจตนเองยังไม่พอ
ชอบเผื่อแผ่ไปเผาชาวบ้าน ชาวช่องเขาด้วย
เผาจิตเผากายของเขา มันสนุกหรืออย่างไร
วิสัยชาวโลก ชอบนินทา-สรรเสริญ
... ไฟร้อน ไฟเย็น ก็เผาได้เผาดี................ ”

หลวงปู่บุดดา ถาวโร
0

#4 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายนก ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกผู้อ่านอย่างเดียว
  • ตอบ: 585
  • สมัคร: 05/03/2004

ตอบ: 25/03/2004 - 15:03

ฮู้ย.... จะทำสังฆเภทจริง ๆ ซะละมั้งเนี่ย (ถ้าไม่แก้ผิด ให้เป็นถูก) ...หนัก ๆ ๆ
สมเด็จพระพุทธชินวงศ์ ยังคล้อยตามส.เกี่ยว มีหวัง... อย่างเดียว ถ้าไม่รีบแก้

ตอนนี้เหมือนกับว่าทำเรื่องจม...ลงโดยถ่ายเดียว ...อ่านข่าวแล้วสลดอีกแล้ว

ต้องรอ "พระเอก" (ผู้กอบกู้) อย่างที่คุณโจโจ้ว่าจริง ๆ
0

#5 ผู้ใช้ออฟไลน์   อาตาปี สัมปชาโน สติมา ไอคอน

• ตอบ 500+
  • กลุ่ม: สมาชิกลานธรรมถาวร
  • ตอบ: 655

ตอบ: 25/03/2004 - 15:07

:09: :09: :09: ขอตั้งจิตอธิษฐานด้วยคนค่ะ
0

#6 ผู้ใช้ออฟไลน์   ผู้สังเกต ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 881
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 25/03/2004 - 20:27

ขอคุณพระศรีรัตนตรัยโปรดคุ้มครองหลวงพ่อสุชินด้วยครับ
0

#7 เด็กวัด

ตอบ: 28/03/2004 - 00:53

ปลดได้ล่ะดีแล้ว อยากรู้มากกว่านี้ก็ลองไปถามคนข้างวัดดูซิ ไม่รู้หลับหูหลับตาเอามาช่วยงานได้ยังไง เสียชื่อฉิบ!!!!
0

#8 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายนก ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 28/03/2004 - 10:08

เฮ้อ ... กรรมของคุณเด็กวัด (คงต้องปล่อยไปตามกรรมแล้ว

เอาอำนาจป่า ๆ เถื่อน ๆ มาเที่ยวปลด แย่จังเลย
ขอคัดค้านสุด ๆ
0

#9 พัลวัน

ตอบ: 28/03/2004 - 16:31

แสดงว่า ยังไม่กล้าสั่งปลดเอง ใช้ข้อความทำนองว่า ให้ปลดเอง แต่ข้อความนั้นบอกว่าให้พิจารณาตนเอง ผมเชื่อว่า ท่านได้พิจารณาดีแล้ว จึงได้มาชุมนุม ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องพิจารณาอะไรอีก

ท่านเจ้าคณะจังหวัดต่างหาก ที่ควรพิจารณาตนเอง
0

#10 ผู้ค่อยอ่านพระไตรปิฏก

ตอบ: 29/03/2004 - 00:43

:16:
ตำแหน่งต่างๆ ที่ตั้งขึ้นมา ก็เพื่อทำหน้าที่ในระบบ ระบบต่างๆที่ตั้งมา ถ้าระบบบริหารด้วย ปุถุชนบ้าง อาจมีความไม่ยุติธรรม และ ไม่เหมาะสม ได้ แต่ ถ้าเป็น
กัลยานปุถุชน ก็หวังผลตรงข้ามจากที่กล่าวมาได้ จะไปสนใจกับความเปลี่ยนแปลงทำไมมากนัก สนใจความจริง ความดี ดีกว่าเยอะ จะเป็นเจ้าอาวาส หรือ ไม่เป็น ก็ไม่ทำให้การปฏิบัติธรรมต้องสั่นคลอนเท่าไหร่ เพียงแต่ถ้าตั้งใจทำประโยชน์ก็จริงๆในตำแหน่งนั้น ก็ทำน้อยลงมาหน่อยเท่านั้นเอง อีกทั้งพระพุทธก็ทรงตรัสแก่ ภิกษุ ทั้งหลาย ว่า เธอทั้งหลายจงเป็นผู้มีธุระอื่นมากเกินไป

การออกมาคั่วค้าน หรือ สนับสนุน ควรรู้ความจริงก่อนลงความเห็น ถ้าคิดดูดีแล้วก็เอากัน เพราะทุกสิ่งไม่มีสิ่งที่อยู่ระหว่างกลาง ไม่ถูกก็ผิดเท่านั้นเอง
0

#11 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 29/03/2004 - 01:53

ออกตัวว่าผมไม่เคยพบพระอาจารย์สุชิน ปริปุณโณเป็นการส่วนตัวมาก่อน

แต่ถ้าเอาเท่าที่ได้ยินมาเกี่ยวกับ "ท่านอาจารย์ชิน" ซึ่งไม่ทราบว่าเป็นท่านเดียวกันหรือไม่ สรุปจากความเห็นทุกท่านที่กล่าวถึง "ท่านอาจารย์ชิน" ให้ผมฟังนี้ เป็นลบทั้งสิ้นครับ
0

#12 ผู้ใช้ออฟไลน์   ake ไอคอน

• ตอบ 1000+
  • ตอบ: 1983
  • สมัคร: 05/02/2004

ตอบ: 29/03/2004 - 09:56

เด็กวัด ช่วยแจกแจงด้วยครับ
0

#13 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายนก ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 29/03/2004 - 10:37

ถึงคุณเด็กวัด
ผมไม่เคยได้รู้จักท่านพระอาจารย์สุชิน ปริปุณฺโณ ผมได้พบท่านตอนที่ไปกราบหลวงตาที่สวนแสงธรรม ท่านก็กราบเรียนหลวงตาเรื่องไปสวดมนต์ถวายแก่สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช และเรื่องที่เจ้าคณะจังหวัดให้พิจารณาตนเอง ซึ่งท่านพระอาจารย์สุชิน ก็กล่าวว่า ผมพิจารณาตัวเองอยู่ตลอด ...(ผมก็เห็นว่า ท่านพระอาจารย์สุชิน ท่านก็เห็นแก่พระธรรมวินัย ท่านไม่สนใจด้วยว่าใครจะปลดจะทำอะไรกะท่าน นั่นคือสิ่งที่ผมประสบกับตา)

ผมเพียงแต่เห็นเหตุแต่งตั้งครั้งนี้มันไม่ถูกต้อง ซึ่งผมก็ร่วมคัดค้านเต็มที่ พอได้พบท่านอาจารย์สุชิน ในลักษณะประจวบกับเหตุการณ์นี้ ...ก็เข้ากันได้ ดังนั้น พอมีคนปลดท่าน ผมก็เห็นว่าไม่ถูกต้อง จึงได้กล่าวเพียงว่า ผมคัดค้านเรื่องปลดนี้ด้วย

เรื่องอดีตจะเป็นอย่างไรนั้น ผมไม่อาจรู้ได้ ถ้าคุณเด็กวัดไม่นำสิ่งที่ตนรู้-เห็นด้วยตามากล่าว แล้วผมจะไปตรัสรู้ได้อย่างไรล่ะครับ คุณว่าจริงไหม (ผมก็ตรองเอาตามเหตุผลที่เกิดในปัจจุบันเท่านั้น)

คนเรา...แม้ตัวผมเอง ก็มีทั้งเลวและดี แต่จะเลือกหยิบส่วนไหนล่ะ รู้ว่าเลว ก็เพียรละ ...รู้ว่าสิ่งใดดี ก็พยายามทำให้เกิดมากขึ้น ...ก็รอแต่เพียงว่า เมื่อไหร่ จะไม่ยึดติดทั้งดีและเลว ดังพระบาลี(สั้น ๆ) ว่า ปุญฺญปาปปหีนบุคคโล บุคคลผู้มีบุญและบาปอันละได้แล้ว
0

#14 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 29/03/2004 - 15:59

เตือนสตินั้นดีครับ ผมเองยินดีน้อมรับอยู่แล้ว ส่วนนั้นขอขอบพระคุณครับ แต่ส่วนที่ระบุไว้ว่าผมจะทำอย่างนั้นอย่างนี้นั้น ขอให้ช่วยชี้แจงด้วยครับ
0

#15 ผู้ใช้ออฟไลน์   ตากวน ไอคอน

• ตอบ 500+
  • ตอบ: 700
  • สมัคร: 27/01/2004

ตอบ: 29/03/2004 - 16:42

ไม่เห็นด้วย ค้วยคนครับ

ไม่เห็นด้วยกับหลวงตาน่อครับ (เรื่องนี้เรื่องเดียวครับ)

สวัสดีครับ ไปแล้ว
0

#16 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายนก ไอคอน

• ตอบ 500+

ตอบ: 29/03/2004 - 16:43

อ้างอิง
ดังพระบาลี(สั้น ๆ) ว่า ปุญฺญปาปปหีนบุคคโล  บุคคลผู้มีบุญและบาปอันละได้แล้ว

ขอแก้คำบาลีครับ (จะกลายเป็นบาลีผสมไทยซะแล้ว) ปุญฺญปาปปหีนปุคฺคโล

ผมขอเพียงว่า ให้ถือเอาส่วนดี ...ที่มี ที่เห็น ที่ได้สัมผัส หากสิ่งใดจะพอแนะนำหรือเตือนสติ ก็ควรแนะนำ ...ขอให้ไปในทิศทางเดียวกัน ก็จะดีมาก (ยอมรับว่า ผมไม่ได้รู้รายละเอียดอะไรเลย แต่เห็นอย่างไร ก็ว่าไปตามนั้น)

อ้างอิง
สรุปจากความเห็นทุกท่านที่กล่าวถึง "ท่านอาจารย์ชิน" ให้ผมฟังนี้ เป็นลบทั้งสิ้นครับ

ข้อความนี้ผมอ่านด้วยความเป็นกลาง ก็ทำให้คิดเพียงว่า คุณโจโจ้สรุปเอาจากที่ทุกคนกล่าวถึงท่านอาจารย์ชินในทางลบ ...เน้นว่าทุกคนที่ไปรู้ไปเห็นอะไรต่ออะไร แล้วสรุป (อาจไม่ใช่คุณโจโจ้สรุปเอง ลองพิจารณาดี ๆ... คุณโจโจ้เพียงแต่เขียนให้ทุกคนทราบ)
ผมก็พูดตามที่รู้สึกไปตามตัวอักษรที่ใจสัมผัสรับรู้ได้แค่นั้น(จริง ๆ) ...จะผิดหรือถูกนั้น ขึ้นอยู่กับภาวะที่เป็นไป
0

#17 ผู้ใช้ออฟไลน์   กล้วยป่า ไอคอน

• ตอบ 300+
  • ตอบ: 313
  • สมัคร: 25/01/2004

ตอบ: 29/03/2004 - 17:44

จะเข้าเดือนเมษาแล้ว..ผ่อนคลายความร้อนกันได้บ้างก็ดีนะคะ :06:

วกมาเรื่อง "พระเอก" ดีกว่า! พระเอกที่โจโจ้ว่านี้จะมีตัวตน และจะปรากฏกายเข้ามาช่วยสะสางความวุ่นวายนี้ได้จริงๆเหรอคะ?

ถ้าอย่างนั้น..จะขอเป็นผู้หนึ่งที่จะช่วยภาวนาให้เกิด"พระเอกขี่ม้าขาว"เข้ามาช่วยจริงๆด้วยเทอญ..
0

#18 ผู้ใช้ออฟไลน์   นายโจโจ้ ไอคอน

• ตอบ 3000+

ตอบ: 29/03/2004 - 19:27

ผมเขียนแค่นั้น ผมก็หมายความแค่นั้นครับ ยินดีชี้แจงทุกประเด็นอยู่แล้วครับ ขอเพียงคุณธรรมมาเปิดใจคุยกัน ชี้แจง "รูปธรรม" ของเขา ที่ระบุว่าผมต้องทำอย่างนั้นอย่างนี้ต่อไปนั้น เขียนไว้เพราะอะไร เพียงแค่ชี้แจงเท่านั้นแล จะไม่ได้เชียวหรือ?

ส่วนเรื่องพระเอก ผมก็รอเหมือนกันครับ ว่าเมื่อไหร่ท่านจะปรากฏกาย ฮ่าๆๆ

ลุ้นตัวโก่งอยู่ทุกวันนี่แหละครับ โก่งจนปวดหลังแระ "พระเอก" ยังไม่โผล่เลย... :03:

ว่าแล้วก็ ไปเที่ยวงานกาชาดดีกว่า... เพื่อนโทรมาตามแล้ว ว่าเมื่อไหร่จะถึง :03:ไม่ได้สังสรรค์กันมานาน...
0

#19 เด็กใหม่ลานธรรม

ตอบ: 29/03/2004 - 21:47

โจโจ้ ผมว่าเราไปร่วมถวายทองคำ ดอลลาร์ในวันปิดโครงการกันให้มากๆ อย่างน้อยต้องให้ได้ซัก 10กิโลกรัม 1,000 ดอลลาร์ จะได้ถ่ายรูปมาอวดให้เห็นกันบ้าง อย่าไปเสียเวลาเขียนอธิบายให้มากความเลย เสียค่าไฟเปล่าๆ ไม่ค่อยเกิดประโยชน์เท่าไร เราทีมลานธรรมเป็นผู้เน้นการปฎิบัติมากกว่าการศึกษาแบบจดจำอยู่แล้ว จะไม่ยอมน้อยหน้าในการทำประโยชน์เพื่อรักษาชาติและศาสนา และจะไม่ยอมพูดจาว่ากล่าวท่านผู้ใดที่ช่วยทำประโยชน์เพื่อชาติและศาสนา อย่างแน่นอนเช่นกัน
0

คำตอบต่อไป: ศิษย์เอก - สิริกันยา - สิริกันยา - ห้วยหมากแข้ง - นายโจโจ้ - นายโจโจ้ - - โชติปาละ - ไมโครมด - พัลวัน - เด็กไทย - เด็กใต้สยาม -
  • (2 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2

1 ผู้ใช้กำลังอ่านกระทู้นี้
0 สมาชิก, 1 ผู้เยี่ยมชม, 0 ผู้ใช้ที่ไม่ระบุชื่อ