ลานธรรมเสวนา: ลานธรรมเสวนา -> ชีวิตกับธรรมะ

เข้าไปดูเนื้อหา

• (32 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 29
  • 30
  • 31
  • 32
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
ชีวิตกับธรรมะ(ทำเครื่องหมายในกระดานนี้ว่าอ่านแล้ว)
  กระทู้ เริ่มโดย สถิติ ข้อมูลที่ตอบล่าสุด
ประกาศ ประกาศ  ประวัติลานธรรมเสวนา
ตอบข้อความโดย เจตน์  ไอคอน
ประกาศ ประกาศ  ลานธรรม ๔ เริ่มวันที่ ๑๔ กันยายน ๒๕๕๓
ประกาศ ประกาศ  ทิศทางลานธรรมเสวนา ๔
กระทู้ในกระดานสนทนานี้
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถามถึงกรรม
มีคำถาม4-5ข้อครับ
thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 1766 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ความอยากมีลูกรบกวนจิตใจ
ไม่เข้าใจว่าทำไม
yuith ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 1864 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จำเป็นไหมจะไหว้พระสวดมนต์ต้องมีดอกไม้จุดธูปจุดเทียน sert ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 7810 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ด.ญ.พิมพวดี เด็กน้อยกตัญญูข้ามชาติภพ เนยยะ ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 1508 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กิเลส 1,500 ตัณหา 108
จะสู้กับกิเลสทั้ง 1,500 ตัณหาทั้ง 108 อย่างไร เชิญดูอุปมาอุปมัยที่ยกมา
อโศกะ ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 3896 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อันตราย 5 อย่างที่ปิดกั้น มรรค ผล นิพพาน
ผู้หลงกระทำกรรมด้วยความไม่รู้ อาจปิดกั้นตนเองจาก มรรค ผล นิพพาน
อโศกะ ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 4771 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ว่าด้วยเรื่องของการโกหกเพื่อให้สบายใจ ทางปลอดภัยจากความตาย ไอคอน
  • 9 ตอบ
  • 5044 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน พระ "ตีหัว" คนบาปไหม
อย่าคิดนะ พิจารณาด้วยเหตุผล
THDK ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 1364 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ล้างพิษสไตล์’ธรรมชาติบำบัด’ benyapa ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 5474 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อยากถามว่า เหตุที่แม่คลอดลูกออกมาแล้ว ลูกรอด แม่ตาย เกิดจากกรรมอะไรครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับ
yenpat ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 8471 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เคราะห์ร้ายเรื่องอาชีพ
บางอาชีพก็น่าสงสารนะ
thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย ไอคอน
  • 10 ตอบ
  • 1981 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กรรม+คำอธิฐาน
มีข้อสงสัย3ข้อครับ
  • 4 ตอบ
  • 1806 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อิจฉาพี่ตัวเอง นาท ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 3616 ดู
ล๊อคกระทู้ ไอคอน หากท่านใดกำลังสงสัยว่าธรรมะที่ท่านกำลังปฏิบัติอยู่นั้น เป็นพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าหรือไม่
พิจารณาได้ด้วยตนเอง และไม่ยากครับ
ngodngam ไอคอน
  • 6 ตอบ
  • 2928 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เจริญมรณานุสติ พอไปเดินมาบุญครองเตลิดหมด
ทำไมเป็นอย่างงั้นหว่า ?
หมื่นปี+ ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 4129 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน Homesick ค่ะ ทำไงดีคะ
ต้องมาทำงานไกลบ้านเป็นเวลานานๆ มันรู้สึกหดหู่ชอบกล
Lekachali ไอคอน
  • 26 ตอบ
  • 58890 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รัก...นิพพาน เจตน์ ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 5928 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน หลักการ 11 ข้อในการดูแลผู้สูงอายุ ลูกโป่ง ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 2365 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อ่างเก็บน้ำแตกที่น้ำตกธรรมรส
วันที่พลังมหาศาลของน้ำถล่มทำให้ได้คิดว่าตอนตายเราไม่สามารถเอาอะไรไปได้
หินก้อนนั้น ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 2362 ดู
โพลสำรวจ (เก่า) โพล   ไอคอน ขอถามความเห็นของท่านสาธุชน
เรื่องพฤติกรรมการบิณฑบาตรของพระ
roentgen ไอคอน
  • 6 ตอบ
  • 2229 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอคำแนะนำสถานที่ปฏิบัติธรรมครับ khemtat ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 2655 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จงเป็นทั้งหมดของความรู้สึก
เพื่อเรียนรู้ความเป็นธรรมชาติ ธรรมดา
failogy ไอคอน
  • 27 ตอบ
  • 53309 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เอาใจคนทานเจค่ะ benyapa ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 2015 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กลับมาที่ใจ
เมื่อกระแสข่าวสารเชี่ยวกราก
Aurora ไอคอน
  • 29 ตอบ
  • 73162 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถ้าไปช่วยงานวัดที่เผยธรรมะผิดๆ จะบาปแค่ใหน reuters ไอคอน
  • 15 ตอบ
  • 3177 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน มีวิธีที่ทำให้คนติดเหล้าเลิกเหล้าได้ไหมคะ ปีนัง ไอคอน
  • 18 ตอบ
  • 27721 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กราบครูอาจารย์ที่อุดรฯ
ขอคำชี้แนะ
ธรรมอุทิศ_261249 ไอคอน
  • 37 ตอบ
  • 66165 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อย่าทำบาปกับผู้ปฏิบัติธรรม failogy ไอคอน
  • 23 ตอบ
  • 65576 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เส้นทางกรรม กับผู้มีพลังพิเศษ
พวกเขาทำกรรมมาอย่างไร
  • 2 ตอบ
  • 3822 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อุเบกขา กับ การ เพิกเฉย
สับสน
canduedue ไอคอน
  • 12 ตอบ
  • 7499 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อยากทราบว่า นักดนตรีที่มีความสามารถในการเปลี่ยนโลกด้วยเสียงเพลง ในอดีตชาติ เขามีกรรมอะไรเป็นตัวช่วยส่งเสริมครับ
กรรมอดีตชาติ กับนักดนตรีที่เป็นสุดยอดของโลก
washiravit ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 6377 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ทำไมก้างติดคอ
unseen ทุกข์
THDK ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 9067 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ความคิดนี้ถูกหรือผิด
มีเรื่องของธรรมชั้นสูงมาถามครับ
  • 22 ตอบ
  • 93783 ดู
โพลสำรวจ (เก่า) โพล   ไอคอน ถ้าจิตท่านคิดปรามาสผู้ทรงศีล ครูบาอาจารย์ ท่านจะทำอย่างไร?
เอาตามความเป็นจริง
failogy ไอคอน
  • 7 ตอบ
  • 5964 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กินเนื้อสัตว์ กับไม่กินเนื้อสัตว์ ถึงนิพพานได้เหมือนกันหรือไม่
พุทธแบบเซน กับพุทธแบบเถรวาท ?????
ธรรมอุทิศ_261249 ไอคอน
  • 22 ตอบ
  • 168533 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ธรรมะในวันที่เสีย แมวเหมียวไป
บทสนทนา MSN ระหว่าง ครูSup'k กับ นักเรียน
ครูSup'k ไอคอน
  • 9 ตอบ
  • 8170 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน คิดถึงลานธรรม
ต้องหลบไปเล่นในพันทิปตั้งนาน
ไข่น้อย ไอคอน
  • 33 ตอบ
  • 169394 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รบกวนถาม เพลง พุทธคุณ
คือว่าอยากได้คอร์ดกีต้าร์เพลง พุทธคุณ ของคุณดังตฤณครับ รบกวนหน่อยครับ
lahunza ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 6815 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน หนูเบื่อโลก ไม่รู้ว่า ชีวิตนี้เกิดมาทำไม?
บทสนทนาMSN ระหว่าง ครูSup'k กับ เด็ก ม.4
  • 15 ตอบ
  • 9372 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ธรรมะในวันที่หงส์แดงแพ้
บทสนทนาMSN ระหว่าง ครูSup'k กับ นักเรียนคนหนึ่ง
  • 16 ตอบ
  • 5055 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เวลาสวดมนต์ จิตคิดไม่ดี หนูควรกำหนด หรือ ปล่อย ดีค่ะ
บทสนทนา MSN ระหว่าง ครูSup'k กับ ลูกศิษย์
  • 4 ตอบ
  • 6595 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน โทษของการเผาหนังสือ หมูดำ ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 7101 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อยากได้ความคิดสร้างสรรค์ในการดูแลผู้ป่วยที่นอนติดเตียงค่ะ
เหมือนที่่ผ่านมายังทำอะไรได้น้อยมาก และมันเหมาะสมที่สุดรึยัง
กล้วยไม้ยามเช้า ไอคอน
  • 6 ตอบ
  • 9288 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เชิญร่วมอนุโมทนาในการลงนามถวายพระพรสมเด็จพระสังฆราชค่ะ merry_go_round ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 4250 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน พระอาจารย์ปราโมทย์ จะมาเทศน์ที่ศาลาลุงชินอีกไหมคะ
เข้าไปเช็คที่ปฏิทินธรรมของเวปวิมุตติแล้วไม่เห็นมีกำหนดการค่ะ
กัลยาวจี ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 4993 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ทำไมไม่มีสัญลักษณ์ว่าเราตอบในกระทู้ไหนบ้าง
ของเก่าผมจำได้ว่ามีนะครับ
ไข่น้อย ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 4275 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อาชีพขายลอตเตอรี่เป็นบาปหรือไม่ประการใดครับ ทางปลอดภัยจากความตาย ไอคอน
  • 10 ตอบ
  • 11683 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ความเห็นชอบในเรื่องการทำบุญแตกต่างกัน Wiran_d ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 5936 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขออุบายแก้จิตติดเฉย คะ คนน่ารัก ไอคอน
  • 15 ตอบ
  • 5063 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน การเข้าถึงความจริงสองทาง failogy ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 5448 ดู
  • (32 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 29
  • 30
  • 31
  • 32
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้