ลานธรรมเสวนา: ลานธรรมเสวนา -> ชีวิตกับธรรมะ

เข้าไปดูเนื้อหา

• (33 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 29
  • 30
  • 31
  • 32
  • 33
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
ชีวิตกับธรรมะ(ทำเครื่องหมายในกระดานนี้ว่าอ่านแล้ว)
  กระทู้ เริ่มโดย สถิติ ข้อมูลที่ตอบล่าสุด
ประกาศ ประกาศ  ประวัติลานธรรมเสวนา
ตอบข้อความโดย เจตน์  ไอคอน
ประกาศ ประกาศ  ลานธรรม ๔ เริ่มวันที่ ๑๔ กันยายน ๒๕๕๓
ประกาศ ประกาศ  ทิศทางลานธรรมเสวนา ๔
กระทู้ในกระดานสนทนานี้
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ทำไมปฏิบัติภาวนาแล้วเราถึงทุกข์มากขึ้นล่ะคะ ไม่เข้าใจเลย
ยิ่งทำก็ยิ่งไม่มีความสุข
ท้องฟ้ากว้างยามค่ำคืน ไอคอน
  • 39 ตอบ
  • 7311 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เรื่องการอ้างอิงที่มาของความคิด ทำยังไงดีครับผม
สับสนอะ เพราะมันจะทำให้บทความไม่น่าอ่าน ไม่น่าฟัง
โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน
  • 12 ตอบ
  • 3138 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถูกหาว่าไม่จ่ายเงิน มันเป็นเช่นนั้นเอง ไอคอน
  • 10 ตอบ
  • 1373 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน คลิปว.วชิระเมธี -คาถากันน้ำตาไหล adminsoft ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 3060 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน แบบนี้มันปาบไหม
แบบนี้มันปาบไหม
chinnarat ไอคอน
  • 7 ตอบ
  • 2097 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ชาติ คือ การเกิดมาจากท้องพ่อท้องแม่และเป็นการเกิดของสัตว์
ผมฟันธง แบบนี้ มีใครเห็นต่างมั๊ยครับ ต้องการทราบเหตุผล
govit2552 ไอคอน
  • 34 ตอบ
  • 8303 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน บทความ-ไขปัญหาวิปัสสนาห้ามคิดหริอไม่? ศิรัสพล ไอคอน
  • 10 ตอบ
  • 2113 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ต้องการสร้างห้องสมุดธรรมมะ ใครจะช่วยแนะนำได้บ้างครับ
มีกัลยาณมิตรชาวไทยในอเมริกาจะสนับสนุนการสร้างในไทย
อโศกะ ไอคอน
  • 9 ตอบ
  • 1133 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอคำแนะนำด้วยคะ คนน่ารัก ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 986 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน คำว่า "พระสงฆ์" กับชาวคริสต์
ควรเรียกว่าอย่างไร
DOS32 ไอคอน
  • 9 ตอบ
  • 4189 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน มีใครเห็นธรรมจากน้ำท่วมบ้าง
น้ำท่วมปีนี้ทุกข์ยากเดือดร้อนกันทั่ว
เดินหาธรรม ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 1886 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน บางทีคันไม้คันมือ หลุมหลบภัย ไอคอน
  • 13 ตอบ
  • 1787 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เกลียดมัน นาท ไอคอน
  • 34 ตอบ
  • 13968 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอความกรุณาช่วยเข้ามาตอบทีนะค่ะ เป็นเรื่องของเพื่อน เขาฝากถามมาค่ะ
ขอบคุณมากๆค่ะที่เข้ามาตอบค่ะ
pancake ไอคอน
  • 4 ตอบ
  • 695 ดู
ล๊อคกระทู้ โพล   ไอคอน สอบถามเรื่องการเส้นเข้าทำงาน hoswalt ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 2080 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เล่าเรื่องด้วยเสียง.. ตอน.."พระคุณแม่"
สำหรับอบรมเยาวชนและเพื่อกระตุ้นสำนึกให้กับคนทุกวัย
โจโฉ คร้าบบบ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 2431 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ช่วยที อีก 3 วัน ต้องกลับไปงานเลี้ยงของหัวหน้าเก่า pancake ไอคอน
  • 7 ตอบ
  • 926 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ทำไมเป็นอนัตตาแล้วต้องรับกรรม
อธิบายด้วยภาษาง่ายๆ แต่เข้าใจได้ลึกซึ้งดีค่ะ
เภตรา ไอคอน
  • 22 ตอบ
  • 7737 ดู
ล๊อคกระทู้ ไอคอน หากท่านไหนไม่แน่ใจว่าท่านเองเป็นกัลยาณมิตรสำหรับคนอื่นหรือไม่ และคนไหนเป็นกัลยาณมิตรสำหรับท่านหรือไม่
พิจารณาได้ด้วยตนเองและไม่ยากครับ
ngodngam ไอคอน
  • 14 ตอบ
  • 1352 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ธรรมศึกษา
สนใจอยากเรียนธรรมศึกษาค่ะ
ยิ้มแฉ่ง ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 4125 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน มีใครรู้จักการฝึกสมาธิแบบ TM บ้างครับ
มีใครทราบบ้างครับ
มะกรูด ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 7624 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถามเกี่ยวกับสภาวะธรรมครับ surachade ไอคอน
  • 12 ตอบ
  • 2456 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอถามท่านที่เคยไปกราบพระอาจารย์ตั๋น บุญญาวาสครับ khemtat ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 1789 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ลุ่มๆ ดอนๆ... ไปศูนย์วิปัสสนาธรรมกมลาเสียที่
ภาค ๒
mahatep ไอคอน
  • 28 ตอบ
  • 44676 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน มาผ่อนคลายกันค่ะ....วันก่อนครับ (ภาค 3) วิงกี้ ไอคอน
  • 6 ตอบ
  • 1620 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ทำบุญนิดเดียวกับพระมหากัสสัปปะถึงได้บุญมากครับ ชาวเขา ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 2907 ดู
ย้ายกระทู้ ย้าย   รู้แจ้งโลก
หลวงพ่อชา สุภัทโท
ลูกโป่ง ไอคอน
  • -- ตอบ
  • -- ดู
ย้ายกระทู้ ย้าย   "ทุกข์และการแก้ทุกข์"
พระธรรมเทศนาโดย หลวงพ่อชา สุำภัทโท
เภตรา ไอคอน
  • -- ตอบ
  • -- ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน สงสัย เรื่องบรรลุธรรม กับการนอน และพระเทวทัต คง ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 3433 ดู
ย้ายกระทู้ ย้าย   แจ้งข่าวการช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม ที่ จ.ลพบุรี
ณ วัดอ้อมน้อย สมุทรสาคร
roentgen ไอคอน
  • -- ตอบ
  • -- ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ฝึกกสินกับวัดยานนาวา ครับ adminsoft ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 3587 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน หลักเบื้องต้น สำหรับปฏิบัติกรรมฐานทุกกรรมฐาน ดังนี้
มีผู้ปฏิบัติจำนวนมาก ข้ามหลักเบื้องต้น โดยไม่ให้ความสำคัญ จึงติดขัดได้
Vicha ไอคอน
  • 34 ตอบ
  • 46258 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถามถึงกรรม
มีคำถาม4-5ข้อครับ
thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 1844 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ความอยากมีลูกรบกวนจิตใจ
ไม่เข้าใจว่าทำไม
yuith ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 1995 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จำเป็นไหมจะไหว้พระสวดมนต์ต้องมีดอกไม้จุดธูปจุดเทียน sert ไอคอน
  • 8 ตอบ
  • 8058 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ด.ญ.พิมพวดี เด็กน้อยกตัญญูข้ามชาติภพ เนยยะ ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 1612 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กิเลส 1,500 ตัณหา 108
จะสู้กับกิเลสทั้ง 1,500 ตัณหาทั้ง 108 อย่างไร เชิญดูอุปมาอุปมัยที่ยกมา
อโศกะ ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 3985 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อันตราย 5 อย่างที่ปิดกั้น มรรค ผล นิพพาน
ผู้หลงกระทำกรรมด้วยความไม่รู้ อาจปิดกั้นตนเองจาก มรรค ผล นิพพาน
อโศกะ ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 4918 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ว่าด้วยเรื่องของการโกหกเพื่อให้สบายใจ ทางปลอดภัยจากความตาย ไอคอน
  • 9 ตอบ
  • 5179 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน พระ "ตีหัว" คนบาปไหม
อย่าคิดนะ พิจารณาด้วยเหตุผล
THDK ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 1470 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ล้างพิษสไตล์’ธรรมชาติบำบัด’ benyapa ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 5689 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อยากถามว่า เหตุที่แม่คลอดลูกออกมาแล้ว ลูกรอด แม่ตาย เกิดจากกรรมอะไรครับ
ช่วยตอบหน่อยนะครับ
yenpat ไอคอน
  • 5 ตอบ
  • 8611 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เคราะห์ร้ายเรื่องอาชีพ
บางอาชีพก็น่าสงสารนะ
thanatos เทพเจ้าแห่งความตาย ไอคอน
  • 10 ตอบ
  • 2098 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กรรม+คำอธิฐาน
มีข้อสงสัย3ข้อครับ
  • 4 ตอบ
  • 1887 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อิจฉาพี่ตัวเอง นาท ไอคอน
  • 11 ตอบ
  • 3754 ดู
ล๊อคกระทู้ ไอคอน หากท่านใดกำลังสงสัยว่าธรรมะที่ท่านกำลังปฏิบัติอยู่นั้น เป็นพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้าหรือไม่
พิจารณาได้ด้วยตนเอง และไม่ยากครับ
ngodngam ไอคอน
  • 6 ตอบ
  • 3055 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เจริญมรณานุสติ พอไปเดินมาบุญครองเตลิดหมด
ทำไมเป็นอย่างงั้นหว่า ?
หมื่นปี+ ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 4261 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน Homesick ค่ะ ทำไงดีคะ
ต้องมาทำงานไกลบ้านเป็นเวลานานๆ มันรู้สึกหดหู่ชอบกล
Lekachali ไอคอน
  • 26 ตอบ
  • 73493 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รัก...นิพพาน เจตน์ ไอคอน
  • 16 ตอบ
  • 6011 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน หลักการ 11 ข้อในการดูแลผู้สูงอายุ ลูกโป่ง ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 2552 ดู
  • (33 หน้า)
  • +
  • « แรก
  • 29
  • 30
  • 31
  • 32
  • 33
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้