ลานธรรมเสวนา: ลานธรรมเสวนา -> สติปัฎฐาน ๔

เข้าไปดูเนื้อหา

กระดานย่อย

กระดาน สถิติ ข้อมูลการโพสต์ครั้งล่าสุด
กระดานเชื่อมต่อ

ห้องดูจิต

สำหรับผู้สนใจการเจริญวิปัสสนาโดยใช้ เวทนา จิต และ ธรรม เป็นฐานหรือที่นิยมเรีบกกันว่าการดูจิต
หมายเหตุ: ต้องสมัครเป็นสมาชิกเว็บวิมุตติก่อนจึงจะสามารถใช้งานห้องดูจิตได้

จำนวนครั้งที่คลิกเข้าไป: 38905
กระดานที่ยังไม่ได้อ่าน

หนังสือ มหาสติปัฏฐานสูตร

ดังตฤณ

• 38 กระทู้
  • 2933 ตอบ

• (21 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
สติปัฎฐาน ๔(ทำเครื่องหมายในกระดานนี้ว่าอ่านแล้ว)
  กระทู้ เริ่มโดย สถิติ ข้อมูลที่ตอบล่าสุด
ประกาศ ประกาศ  ประวัติลานธรรมเสวนา
ตอบข้อความโดย เจตน์  ไอคอน
ประกาศ ประกาศ  ลานธรรม ๔ เริ่มวันที่ ๑๔ กันยายน ๒๕๕๓
ประกาศ ประกาศ  ทิศทางลานธรรมเสวนา ๔
กระทู้ในกระดานสนทนานี้
ข้อความตอบใหม่ สำคัญ   ไอคอน สมถะนำวิปัสสนา วิปัสสนานำสมถะ ต่างกันยังไงครับ
สมถะนำวิปัสสนา วิปัสสนานำสมถะ ต่างกันยังไงครับ
ppm ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1755 ดู
ข้อความตอบใหม่ สำคัญ   ไอคอน แนวทางการปฎิบัติภาวนา ของหลวงพ่อปราโมทย์
สำหรับท่านที่สนใจครับ
นิพ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 2956 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน สมถะยานิกและวิปัสสนายานิกในพระไตรปิฏก
แนวทางการปฎิบัติภาวนาในศาสนาพุทธ ทั้ง 4 ประเภท
นิพ ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 7266 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน คลิปวีดีโอที่เอื้อต่อการเจริญสติปัฏฐาน
รวบรวมจากคลิปครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบหลายรูป
จันทรังสี ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 9762 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน ทางสายกลางคือมรรค ๘ หรือไม่ และอย่างไรครับ moodevil7 ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 24821 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน การเดินจงกรม ปฏิบัติอย่างไร
ขอตั้งในกระดานถามตอบครับ
สิทธิ ไอคอน
  • 7 ตอบ
  • 64790 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน การดูจิต : ความหมาย วิธีการ และผลของการปฏิบัติ
จากกระทู้เก่าในลานธรรมครับ
ริมฝั่ง ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 23827 ดู
ล๊อคกระทู้ สำคัญ   ไอคอน วิธีการใช้งานกระดานสติปัฏฐานรูปแบบใหม่
รวมข้อสงสัยและวิธีการใช้งานในกระดานสติปัฏฐานรูปแบบใหม่
ผู้ดูแลลานธรรม ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 6811 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อาชีพที่ต้องดูดีตลอดเวลา จะเพ่งอสุภะอย่าไงรดีครับ
ปัญหาการปฏิบัติ
kisssignlenser ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 2184 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กลับมาแล้วค่ะ
อะไรๆ ก็เปลี่ยนไป
กลางอวกาศ ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 2757 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เบื่อ chontima ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 2511 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รู้แล้วให้รู้อย่างเป็นกลางไม่ยินดียินร้าย ทำได้จริงหรอ Capulet1010 ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1991 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน สอบถามค่ะ
อาการแบบนี้เป็นสมถะ หรือ วิปัสนา
หทัยภัทร ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 2077 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน สมถะนำวิปัสสนา วิปัสสนานำสมถะ ต่างกันยังไงครับ
สมถะนำวิปัสสนา วิปัสสนานำสมถะ ต่างกันยังไงครับ
ppm ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 555 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รับผู้สนใจเข้าอบรมวิปัสสนากรรมฐาน แบบสติปัฏฐาน(พอง-ยุบ)
วิปัสสนาจารย์เป็นพระชาวพม่า
pharadar ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 1703 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอโอกาศค่ะ
(กลัวก็รู้ว่ากลัว..แต่ไม่หายไป)
gmail51_wan ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 2053 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กระดานนี้ไม่มีการเคลื่อนไหว
อยากทราบกระดานนี้ทำไม?จึงเงียบไป
watt ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 650 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอคำแนะนำด้วยค่ะ nooknick ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 858 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เหมือนไม่ค่อยก้าวหน้า ณีราณ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 589 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ดูถูกหรือดูผิด?
ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่
watt ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 802 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขณะอยู่ในฌานสามารถคิดพิจารณาโดยแยบคายได้หรือไม่
ขอให้ช่วยแสดงความเห็น และขอความรู้ด้วยครับ[size="4"][/size]
ชิตพล พัฒนพงศ์ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 899 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ฝึกมีสติดูกายอย่างเดียวได้ไหม สีขาว ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 1000 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เนวสัญญานาสัญญายตนะ กับ อสัญญีพรหม ต่างกันอย่างไร ระเบียงโบสถ์ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 1372 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ภาวนาแล้ว แขนหาย,ตัวหาย หรือ ขันธ์ 5 ดับ ถูกหรือเปล่าครับ? ระเบียงโบสถ์ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 1057 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน การฝึกสติปัฏฐานที่เหมาะกับจริต ผมเป็นคนเบื่อง่ายครับ ธีรวังโส ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 606 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เรื่องการปฏิบัติของตัวเอง ณีราณ ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 513 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอถามเรื่องการฉันวันละ ๒ ครั้ง
ถ้าเธอฉันหนเดียวไม่ได้
dangcarry ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 782 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน การอธิบายธรรมด้วยภาษาเข้าใจยาก
เพื่ออะไร
Somchaiy Sudlow ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 643 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน การภาวนาโดยอาศัยลมหายใจเข้า ออก
ช่วยแนะเพิ่มเติมด้วย
  • 0 ตอบ
  • 1752 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน แสงสว่างเกิดขณะภาวนา
ภาวนาขณะนอนอยู่สังเกตุลมหายใจเข้าออกแบบผ่อนคลาย[size="3"][/siz
  • 0 ตอบ
  • 1297 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เห็นทุกข์ล้วนๆ THEPKERE ไอคอน
  • 2 ตอบ
  • 1248 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ปัญญาหรือสัญญา ณ ฟ้า ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 1632 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน รบกวนผู้รู้หน่อยคะ คนน่ารัก ไอคอน
  • 0 ตอบ
  • 672 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ต้องทราบไหมครับว่าที่รู้อยู่นี่เป็นกายหรือจิต quickman ไอคอน
  • 3 ตอบ
  • 930 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จิต-กับการงาน
มีคำถามครับ
top021 ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 2735 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน การดูจิตเบื้องต้น ใช่แบบนี้รึเปล่าครับ kisssignlenser ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 910 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ช่วงที่ว่างๆภาวนากันอย่างไรครับ quickman ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 654 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ถามเรื่องการทำสมาธิ
ว่าที่ถูกคืออย่างไร
terng46 ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1875 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เหมือนมีเราสองคนในร่างเดียว blue diamond ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 4172 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จิตมันติดภาวัโล่งๆ ดันๆ พองๆ อยู่ที่ศีรษะค่ะ
รบกวนถามสาเหตุและวิธีปฏิบัติต่อภาวะนี้ค่ะ
primary ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1030 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน อยากเข้าใจคำว่า มิจฉาสมาธิ กับ สัมมาสมาธิครับ woottichai ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1359 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน จะพบตัวอาจารย์สุรวัฒน์ได้ที่ไหนครับ อยากให้ท่านช่วยชี้แนะครับ
คิดว่านักปฏิบัติหลายๆท่านคงให้คำตอบได้ครับ ขอบคุณครับ
ธรรมดล ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 904 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน สงบจริงหรือหลอกตัวเอง
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยอธิบายเป็นธรรมทานให้ผมหน่อยครับ
thmthm ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1002 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เรียกว่าแยกกายกับใจหรือเปล่า chain ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 17625 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน มือใหม่ค่ะ เวลานั่งสมาธิแล้วรู้สึกหายใจลำบาก
เหมือนต้องพยายามหายใจ
นฤมล ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 3051 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ขอทราบวิธีการออกจากสมาธิ หรือ ฌาน หน่อยครับ ระเบียงโบสถ์ ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 2581 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน ฌานของฤาษี กับ ของพุทธ ต่างกันอย่างไร? ระเบียงโบสถ์ ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 2479 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เวลานั่งสมาธิ มักมีประสบการณ์แปลกๆ น่ะครับ อยากทราบวิธีแก้ไข por ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1571 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน เวลาอารมณ์รุนแรง ทำยังไงดี ประภัสร์ ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 1679 ดู
ข้อความตอบใหม่ ไอคอน กายหายไป น้องอิ๊ง ไอคอน
  • 1 ตอบ
  • 2341 ดู
  • (21 หน้า)
  • +
  • 1
  • 2
  • 3
  • สุดท้าย »
  • คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้